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UAMUZI WA RAIS KUJENGA UZIO KULINDA TANZANITE UUNGWE MKONO

TAHARIRI

Limeandaliwa na Idara ya Habari-MAELEZO

Septemba 20 mwaka huu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli aliliagiza Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania (JWTZ) kujenga haraka uzio kuzunguza eneo linalochimbwa 
madini aina ya Tanzanite lililopo Mererani, wilayani Simanjiro Mkoa wa 
Manyara.

Agizo hilo lilienda sanjari na uzinduzi wa bararabara ya KIA - Mererani 
yenye urefu wa kilometa 26 ambayo inaunganisha eneo linalochimbwa 
madini la Mererani, eneo la uwekezaji la Mererani, Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) na barabara ya Moshi-Arusha.

Uamuzi wa kujenga uzio katika eneo la uchimbaji madini ya Tanzanite 
hususan kuzunguuka eneo la kitalu A mapaka D ambapo tafiti 
zonaonesha kuna utajiri mwingi wa madini, una lengo la kuhakikisha 
rasilimali hii ya nchi inalindwa ili kuona watanzania kwa ujumla wao 
wanafaidika kutokana na rasilimali hiyo.

Ni jambo lililo wazi kwamba kwa muda mrefu nchi imekuwa hainufaiki 
ipasavyo na madini ya Tanzanite licha ya kwamba madini hayo 
hayapatikani sehemu nyingine yeyote zaidi ya Tanzania.

Ripoti ya hivi karibuni ya Kamati iliyoundwa na Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Job Ndugai ilionesha kuwa 
Serikali na wananchi wanafaidika kwa asilimia tano tu ya madini haya 
adhimu huku asilimia 95 iliyobaki ikiwanufaisha watu wengine.

Kwa sababu hiyo basi, sisi NCHI YETU tunaunga mkono uamuzi wa Rais 
kwa asilimia mia moja uamuzi wa Rais wa kujenga uzio kuzunguuka 
eneo linalochimbwa madini ya Tanzanite.

Tunaamini uzio utakapojengwa kuzunguuka eneo la mgodi na kuwa 
na sehemu moja ambalo litatumika wakati wa kuingia na kutoka eneo 
la mgodi, utasaidia katika udhibiti na wizi wa Tanzanite na kuifanya 
biashara ya madini hayo kuwa ya uwazi. 

Pia itawezesha nchi kuwa na takwimu sasa za kiwango cha madini 
kinachopatikana, madini hayo yameuzwa wapi na kwa thamani 
gani ili Taifa pia liweze kukusanya kodi na tozo stahiki zinazotokana na 
biashara ya Tanzanite.

Ni wazi pia kama alivyoelekeza Mhe. Rais kwamba hata soko la 
Tanzanite lijengwe Mererani, itaongeza thamani ya eneo hilo na 
kukuza uchumi wa eneo hilo kwani kwa kuibua biashara mbalimbali 
kutokana na wageni wengi watakaofika eneo la Mererani kwa ajili ya 
uchimbaji madini lakini pia kwa ajili ya utalii, kuuza na kununua madini 
hayo,uchumi wa eneo hilo utakuwa maradufu

Ni matumaini yetu kuwa wakazi wa Mererani na watanzania kwa 
ujumla watatoa ushirikiano wa kutosha kwa jeshi letu kuhakikisha nia 
hii njema ya Rais katika kulinda rasilimali za Taifa inafikiwa ili asilimia 
kubwa ya madini haya adhimu ya Tanzanite iwanufaishe wanachi 
walio wengi tofauti na sasa ambapo wajanja wachache wamekuwa 
wakifaidi neema zinazotokana na madini hayo.
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1 Limeandaliwa na Idara ya Habari-MAELEZO

Serikali ya Awamu ya Tano 
chini ya Mhe. Rais Dkt. John 

Pombe Magufuli imeendelea 
kutekeleza Kaulimbiu yake 
ya Hapa Kazi Tu kwa kusaini 
mkataba wa pili wa ujenzi wa 
reli ya kisasa (Standard Gauge).

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni Hodhi ya Reli (RAHCO), 
Masanja Kadogosa amesaini 
mkataba huo mwishoni mwa 
mwezi wa tisa kwa niaba ya Serikali 
ya Tanzania na kwa upande wa 
mkandarasi alisaini Makamu wa 
Rais wa Kampuni ya Yapi Markezi 
Insaaat Ve Senayiu kutoka 
Uturuki, Mr. Erdem Arioglu alisani.

Akizungumza kabla ya kusaini 
mkataba, Kadogosa alisema 
kuwa ujenzi wa reli hiyo yenye 
urefu wa kilometa 336 kutoka 
Morogoro mpaka Makutupora-
Dodoma, unatarajiwa kuanza 
mwishoni mwa mwezi wa kumi 
mara baada ya kuwekwa 
jiwe la msingi na utakamilika 
katika kipindi cha miezi 36 
tangu kuanza kwa ujenzi wake.

Kadogosa alieleza kuwa reli hiyo 
itahusisha ujenzi wa kilometa 86 za 
njia ya kupishania treni na maeneo 
ya kupangia mabehewa 422 
kwa uzani wa tani 35 kwa wekeli.

Pia itahusisha ujenzi wa 
miundombinu ya umeme 
wa kuendeshea treni, ujenzi 
wa madaraja zaidi ya 223, 
makaravati zaidi ya 143, tanuru 
la kupitishia njia ya reli lenye urefu 
wa kilometa 2.5, stesheni nane za 
abira na njia za kupishania treni 
zenye urefu wa kilometa mbili.

“Kutokana na ubora wa reli hii, 

treni ya abiria itakuwa na uwezo 
kwenda mwendo wa kilometa 
160 kwa saa wakati ile ya mizigo 
itakwenda mwendo wa kilometa 
120 kwa saa.” alieleza bw. 
Kadogosa na kuongeza kuwa 
kutajengwa ukuta pande zote 
mbili za reli kuanzia Morogoro 
mpaka Makutupora, Dodoma 
na kuweka vivuko ili kuhakikisha 
usalama wa watu na wanyama.

Kwa upande wake Waziri Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano Prof. 
Makame Mbarawa alisema 
kuwa sehemu ya pili ya mradi huo 
itagharimu Dola za Kimarekani 
Bilioni 1.924 na kwamba Serikali 
ya awamu ya tano imeupa 
kipaumbele mradi wa ujenzi wa 
reli ya kisasa ikiwa ni sehemu 
ya kuimarisha miundombinu 
ya usafirishaji nchini ili 
kuinua uchumi wa Tanzania.

“Kukamilika kwa ujenzi huo 
kutatoa fursa kwa viwanda 
na wafanyabiashara kufanya 
chaguo la njia gani ya usafiri 
wenye tija watumike kusafirisha 
bidhaa zao. Njia hii ya reli 
itapunguza la gharama za 
usafirishaji na kuondoa hofu ya 
kusafirisha mizigo kwa muda 
mrefu kwani reli hii ya kiasasa 
ina uwezo wa kubeba mizigo 
mikubwa na inayokwenda 
umbali mrefu na kwa kasi kubwa,” 
alifafanua Prof. Mbarawa.

Prof. mbarawa aliongeza kuwa 
usafiri wa reli una faida kubwa 
kwa uchumi wa nchi kwani 
gharama za usafirishaji zitashuka 
na hivyo kufanya bei za bidhaa 
kushuka pia kuleta nafuu 
katika gharama za maisha.

Mbali na kupunguza gharama 

Na. Neema Mathias- MAELEZO.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Profesa Makame 
Mbarawa akizungumza katika hafla ya utiaji saini wa mkataba 
wa mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Morogoro mpaka 

Makutopora, Dodoma.

Inaendelea Uk. 2

Treni ya Umeme sasa Dar-Dom
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za usafirishaji, kukamilika kwa 
reli hii kutakuwa kiungo muhimu 
kati kati ya jiji la kibiashara la 
Dar es Salaam na mikoa ya 
kati, kanda ya ziwa mpaka 
nchi jirani za Burundi, Rwanda, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo na Uganda ambazo 
mizigo yao mingi inapitia 
bandari ya Dar es Salaam.

Aidha alisema kuwa serikali 
kupitia bajeti ya mwaka 
2016/2017 ilitenga kiasi cha   
shulingi Trilioni moja na katika 
bajeti ya mwaka 2017/2018 
imetenga shilling bilioni 900 
kwamba Serikali inaendelea 
kutafuta vyanzo vingine vya 
fedha kama mikopo ya bei 
nafuu na kuitaka kampuni hiyo 
kukamilisha ujenzi chini ya miezi 36.

Awamu ya pili ya utiaji saini 
ujenzi wa reli mpya ya standard 
gauge yenye uwezo wa 
kusafirisha mizigo tani million 17 
kwa mwaka ni mwendelezo wa 
ujenzi wa awamu ya kwanza 
uliozinduliwa Aprili 12 wa Dar es 
Salaam- Morogoro wenye jumla 
ya kilomita 205, ikiwa ni miaka 

112 tangu reli ya zamani ijengwe. 
Sehemu zingine ya ujenzi wa reli 
hii ya Sandard Gauge kutoka 
Dar es Salaam mpaka Mwanza 
itahusisha ujenzi wa reli kutoka 

Makutupora mpaka Tabora, 
ujenzi wa reli kutoka Tabora 
mpaka Isaka na ujenzi wa reli 
kutoka Isaka mpaka Mwanza.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli 
(RAHCO) Masanja Kadogosa (kulia) na Mjumbe wa Bodi kutoka Kampuni ya 
Ukandarasi ya Yapi Merkezi Insaat ya nchini Uturuki wakionesha Mkataba 

wa ujenzi wa mradi wa Reli ya Kisasa kutoka Morogoro mpaka Makutopora 
(Dodoma). 

Treni ya Umeme sasa Dar-Dom
“Kukamilika kwa 
ujenzi huo kutatoa 
fursa kwa viwanda 
na wafanyabiashara 
kufanya chaguo la njia 
gani ya usafiri wenye 
tija watumike kusafirisha 
bidhaa zao. Njia hii ya reli 
itapunguza la gharama 
za usafirishaji na kuondoa 
hofu ya kusafirisha mizigo 
kwa muda mrefu kwani reli 
hii ya kiasasa ina uwezo wa 
kubeba mizigo mikubwa 
na inayokwenda umbali 
mrefu na kwa kasi kubwa,”

alisema Prof. 
Makame Mbarawa  
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Inaendelea Uk. 4

Mwishoni mwa mwezi Septemba 
tumekuwa tukisoma na wengine 

kuona katika vyombo vya habari vya 
ndani na nje ya nchi namna Tanzania 
ilivyokuwa ‘gumzo’ miongoni mwa 
wajumbe waliokuwa wakihudhuria 
Mkutano 72 wa Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa jijini New York nchini Marekani. 

Inaelezwa kuwa nje ya kikao hicho, 
wajumbe walikuwa wakizungumzia 
zaidi uongozi wa Rais John Pombe 
Joseph Magufuli na mageuzi 
anayoyafanya ambayo, katika 
kipindi kifupi, yameleta matokeo 
chanya. Habari kutoka huko zilieleza 
kuwa wajumbe hao wako tayari 
kumualika Rais Magufuli kutembelea 
nchi zao ili kubadilishana uzoefu.

Tangu kuchaguliwa Dk. Magufuli 
kushika wadhifa wa Urais na kuanza 
“kutema cheche” kama alivyowahi 
kueleza mtangulizi wake, vyombo vya 
habari vingi vya nje ikiwemo mitandao 
ya kijamii vimekuwa vikiwanukuu 
watu mbalimbali mashuhuri pamoja 
na wananchi wa kawaida katika 
nchi mbali mbali katika mabara ya 
Asia, Afrika na Australia wakieleza 
kuvutiwa na staili ya uongozi wa 
Rais Magufuli ya ‘Hapa Kazi Tu’ na 
kutamani viongozi wao wangefanya 
kama anavyofanya Dk. Magufuli.

Miezi kama mitatu iliyopita nilisoma 
makala moja ya mwandishi wa Sierra 
Leone, akielezea kukatishwa tamaa 
na uongozi wa nchi yake katika 
mapambano dhidi ya rushwa na 
mapungufu mengine katika Serikali 
yao. Mwandishi aliandika kuwa 
anatamani nchi yake ingepata 
“kiongozi kama Magufuli” na kueleza 
kwa kirefu hatua mbazo Rais Magufuli 
amekuwa akizichukua ambazo 
angependa rais wake nae azitekeleze. 

Nilisoma pia makala moja 
kutoka Nigeria inayolinganisha 
na kupambanisha ahadi za Rais 
Magufuli na za Rais wa nchi hiyo huku 

mwandishi akilalama kuwa kiongozi wa 
nchi yake ameshindwa kutimiza ahadi 
zake na anafaa kujifunza kutoka Rais 
Magufuli. Tuliwahi pia kusoma katika 
mitandao ya kijamii kuhusu ndoto ya 
baadhi ya jirani zetu kupata kiongozi 
kama Magufuli na wengine walipata 
kutunga nyimbo kusifia utendaji wake.  

Kwa hiyo, Rais Magufuli kuwa ‘gumzo’ 
katika ‘viunga’ vya Makao Makuu ya 
Umoja wa Mataifa, mjini New York, 
ni mwendelezo wa sifa ambazo Rais 
amekuwa akizidi kujizolea kutokana na 
utendaji kazi wake ambao umejengeka 
katika kutekeleza kile anachokiamini.  

Viongozi wanaoshiriki Baraza 
hilo hapana shaka yeyote kuwa 
wanamsubiri kwa hamu Rais Magufuli 
siku atapohudhuria na kuhutubia kikao 
hicho kinachofanyika kila mwaka nchini 
humo. Hapana shaka yeyote kuwa Rais 
Magufuli hivi sasa sio tena ‘habari ya 
mujini’ kama wanavyosema vijana, 
amekuwa ‘Habari ya Ulimwengu!’
 

Tangu ashike uongozi, Tanzania 
imeweza kuimarisha sana mahusiano 
yake na nchi washirika na wadau 
wa maendeleo kama mashirika ya 
kimataifa na ya kikanda kwa kuzingatia 
maudhui na malengo ya sera ya mambo 
ya nje ya nchi ambayo imeweka 
msisitizo katika diplomasia ya uchumi. 

Katika kipindi hicho, Rais ametekeleza 
malengo hayo bila ya kufanya safari 
nyingi nje ya nchi na hata kufikia 
baadhi ya watu kuonesha wasiwasi 
juu ya hatua hiyo ya Mheshimiwa Rais.

Ni kweli Mheshimiwa Rais hajafanya 
safari nyingi za nje kama ambavyo 
imezoeleka lakini amekuwa akifanya 
kazi kubwa ndani ya nchi ambayo ndio 
msingi wa siasa ya mambo ya nje ya 
nchi yeyote. Ni vyema ikumbukwe kuwa 
misingi ya siasa ya ndani ya nchi ndio 
inayoongoza siasa ya mambo ya nje 
ya nchi. Kwa maana nyingine, siasa ya 
mambo ya nje lengo lake kuu ni kujenga 
mazingira ya kufanikisha utekelezaji wa 
malengo ya siasa ya ndani ya nchi 

Na. Said Ameir- MAELEZO         

Rais Magufuli Aing’arisha Tanzania Kimataifa

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Magufuli akiwa na 
mgeni wake Mfalme wa Morocco Mohamed VI wakilakiwa na wafanyakazi pamoja 
na wageni mbalimbali katika viwanja vya Ikulu jijini Dar es Salaam mara baada ya 

kuwasili nchini kwa ziara ya kikazi.
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Rais Magufuli Aing’arisha Tanzania Kimataifa

yaani kutetea maslahi ya nchi huko nje. 

Kwa hivyo kazi kubwa ambayo 
Mheshimiwa Rais amekuwa akiifanya ni 
kujenga na kuimarisha uongozi wa nchi 
kwa kuhimiza uwajibikaji na uongozi 
unaoleta matokeo. Katika hilo Rais 
amekuwa akichukua hatua mbalimbali 
kujenga taasisi za umma ili ziweze kuwa 
imara na zenye kuwajibika na ndizi 
zinazochangia kuiletea sifa Tanzania.

Mafanikio katika utekelezaji wa sera hizo 
za ndani ndiyo yanayoifanya Tanzania 
leo kung’ara katika medani za siasa za 
kimataifa. Taarifa za hivi karibuni kutoka 
New York kuwa Waziri Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Dk. 
Augustine Mahiga amekuwa na ratiba 
nzito kutokana na maombi ya miadi 
kutoka kwa wajumbe wa nchi na taasisi 
malimbali za kimataifa inaonesha 
namna Rais Magufuli anavyokubalika. 

Mwenye macho haambiwi tazama 
kwani yaliyotokea New York 
hayatofautiani na yale yanayotokea 
nyumbani ambapo wadau wa 
maendeleo zikiwemo nchi washirika, 
kila uchao, wamekuwa wakibisha 
hodi kuunga mkono hatua 

zinazochukuliwa na uongozi wa Rais 
Magufuli katika kuijenga Tanzania. 

Washirika hao hawafichi maoni yao 
kuhusu utendaji wa Rais Magufuli na 
Serikali yake katika kuutengamanisha 
uchumi, kuimarisha mazingira ya 
biashara na uwekezaji, hatua za 
kuimarisha ukusanyaji mapato na 
udhibiti wa matumizi ya Serikali, 
kukomesha vitendo vya rushwa na vita 
dhidi ya madawa ya kulevya pamoja 
na kuondoa urasimu katika serikali. 

Tanzania kupeleka ujumbe mdogo 
kabisa wa watu wane kwenye mkutano 
huo, kama alivyonukuliwa Balozi Dk. 
Mahiga, ni tukio la kihistoria kwa kuwa 
hata katika kipindi ambacho taifa 
liliwahi kutangaza kuwa limo katika 
hali mbaya ya uchumi na wananchi 
kutakiwa kufunga mikanda haikuwa 
kusikika kuwa uwakilishi wa Tanzania 
katika mikutano ya kimataifa ulikuwa 
nawatunwachache kwa kiasi hiki.
Kupunguza matumizi katika safari 
za nje ni moja katika ahadi ambayo 
Rais Magufuli amekuwa akiitekeleza 
kwa umakini mkubwa na kwamba 
sio tu imemjengea sifa yeye binafsi 
bali Tanzania yote na ndio maana 

washirika wa maendeleo wamekuwa 
‘rahimu’ kwa Tanzania. Alifanya hivyo 
kwa mkutano wa Jumuiya ya Madola 
uliofanyika mapema mwaka huu huko 
Malta ambapo Tanzania iliwakilishwa 
na Balozi wake nchini Uingereza.

Wakati akiwa Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki aliahidi kubana 
matumizi ambapo katika kipindi 
cha uongozi wake na kufanikiwa 
kuokoa Dola za Kimarekani milioni 2.5  
Katika kipindi cha miaka miwili ya 
uongozi wake Mheshimiwa Rais 
amewaalika na kuitikiwa vyema na 
viongozi wa nchi mbali mbali zikiwemo 
Afrika Kusini, Burundi, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo (DRC), Ethiopia, 
India, Misri, Morocco, Sudan Kusini, 
Uganda, Uturuki, Vietnam na Zambia. 

Katika ziara hizo Tanzania imeweza 
kupigia chapuo malengo yake ya 
kidiplomasia, kiuchumi na kijamii na 
kufanikiwa kutiwa saini makubaliano 
mbali mbali ya ushirikiano yakiwemo 
ya kiuchumi hususan uwekezaji 
na biashara kupitia sekta binafsi. 
Aidha katika kipindi hicho, 
amewapokea wageni mashuhuri 
kutoka mashirika makubwa ya fedha 
ulimwenguni ikiwemo Benki ya Dunia, 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na 
Benki ya Maendeleo ya Afrika. Mashirika 
hayo yote pamoja na kuridhishwa na 
utendaji wa uongozi wa Awamu ya Tano 
lakini pia yameahidi kuendelea kufadhili 
miradi mbalimbali ya maendeleo.
Wakati akielekea kutimiza miaka 
miwili ya kwanza ya uongozi wake, 

Rais Magufuli ameonesha umahiri 
mkubwa katika kuongoza siasa ya 
mambo ya nje ya nchi na kuonesha 
mfano wa utekelezaji wa diplomasia 
ya uchumi. Aidha, hadi sasa Rais 
Magufuli ameweza kuimarisha taswira 
ya Tanzania katika sura ya dunia na vile 
vile kuiwezesha Tanzania kuendelea na 
sifa yake ya kuwa nchi yenye ushawishi 
mkubwa katika siasa za kimataifa. 

Kama somo la diplomasia linavyoeleza 
kuwa Rais ndie mwanadiplomasia 
namba moja wa nchi na kioo 
cha nchi katika macho ya dunia, 
Rais Magufuli amedhihirisha kuwa 
kwa yeye ndie mwanadiplomasia 
namba moja wa Tanzania!

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.John Pombe Magufuli 
akizungumza na Mwakilishi Mkazi mpya wa Shirika la Fedha Duniani (IMF) 

Bhaswar Mukhopadhyay Ikulujijini Dar es Salaam.
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Tanzania Yaonesha Mafanikio Katika 
Kutokomeza Malaria

Katika kipindi cha miaka miaka 
15 kupitia Mpango wa Taifa 

wa Kudhibiti Malaria (NMCP), 
Tanzania imekuwa ikipambana 
na ugonjwa wa malaria na vifo 
vinavyotokana na ugonjwa 
huo kwa lengo la kutokomeza 
kabisa kabisa ugonjwa huo 
ambao umekuwa ukisababisha 
vifo vingi hasa vya watoto walio 
chini ya umri wa miaka mitano. 

Katika kipindi hicho, NMCP kwa 
kushirikiana na washirika wa 
maendeleo na wadau mbali 
mbali wa ndani na nje ya nchi, 
wamebuni mikakati mbalimbali 
na kuitekeleza. Mikakati hiyo 
ni pamoja na kupulizia dawa 
yenye viuatilifu katika makazi 
ya watu, kutunza mazingira ya 
maeneo ya makazi, kupulizia 
viuatilifu katika maji yaliyotuama 
na kugawa vyandarua 
vyenye viuatilifu dhidi ya mbu 
waenezao malaria kote nchini.

“Kwa kipindi cha mwaka 2011 
hadi 2015 maambukizi na vifo 
vinavyosababishwa na malaria 
vimepungua na ugonjwa huo 
haukuwa ugonjwa unaoongoza 
kwa idadi kubwa ya watu 
waliopoteza maisha tofauti na 
ilivyokuwa mwaka 2006 hadi 
2010 ambapo ugonjwa huo 
ulikuwa unaoongoza kwa idadi 
ya vifo vya watu wengi hapa 
nchini,” anaeleza Dkt. Sigsbert 
Mkude, Kiongozi wa Uchunguzi 
na Matibabu kutoka NMCP. 

Takwimu zinaonesha 
maambukizi ya malaria katika 

mikoa ya Kanda ya Ziwa ikiwemo 
Kagera, Mara, Shinyanga 
pamoja na mkoa wa Kigoma 
yalipungua kutoka asilimia 
39 mwaka 2008 hadi asilimia 
25 mwaka 2012 huku katika 
mkoa wa Lindi ikishuka kwa 
asilimia 27 wakati maambukizi 
yakiwa chini ya asilimia 0.5 kwa 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini 
pamoja na Kanda ya Kati.

Katika vituo vya tiba, mwenendo 
unaonesha kuwa wagonjwa 
wa malaria nao wanapungua. 
Kwa mujibu wa Dkt. Mkude, hali 
hiyo imetokana na maboresho 
makubwa ya upimaji wa 
malaria katika vituo vya afya 
vya umma kwa asilimia 86 na 
kwamba upatikanaji wa dawa 

na vitendanishi vya malaria 
umefikia kiwango cha asilimia 95.
Moja ya mkakati muhimu wa 
Mpango wa NMCP ni kampeni 
ya utoaji wa vyandarua kwa 
wananchi hasa wajawazito 
na watoto. Hata hivyo bado 
wanakabiliwa na changamoto 
kadhaa ikiwemo matumizi yasiyo 
sahihi ya vyandarua hivyo.

NMCP imeendelea kuweka 
mikakati mbalimbali ili 
kuhakikisha kuendelea 
kupunguza maambikizi 
ya malaria. Mingoni mwa 
mikakati hiyo ni pamoja na 
usambazaji wa vyandarua 
kwa wajawazito na watoto 
wenye umri chini ya mwaka 
mmoja (Chandarua Kliniki) kwa 

Na. Thobias Robert - MAELEZO         

Makamu wa Rais wa Cuba Mhe. Salvador Valdez Mesa (kushoto) na Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Mhe. Ummy Mwalimu wakimsilikiza 

Meneja Teknolojia wa Kiwanda cha Biotech Product kinachozalisha Viuadudu 
cha kuua Viluwiluwi vya Mbu vinavyoambukiza Malaria Bi. Lourdes Gonzalez, 

walipotembelea kiwanda hicho Mkoani Pwani
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Tanzania Yaonesha Mafanikio Katika 
Kutokomeza Malaria

mikoa yote 26 ikiwa ni zoezi 
endelevu ambalo hufanyika 
pale mama anapohudhuria 
kliniki kwa mara ya kwanza na 
pia mtoto hupatiwa chandarau 
kila anapotimiza miezi tisa.

Mradi huu, hufadhiliwa na 
Mpango wa Rais wa Marekani 
wa  Kudhibiti Malaria  (USPMI) 
na hufanyika katika zahanati 
na hospitali zote za umma 
pamoja na zenye usajili wa 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD).

Aidha, imeelezwa kuwa NMCP 
ina mpango wa kupulizia 
viuatilifu aina ya acctellc300CS 
katika halmashauri za Ngara, 
Bukoba na Misenyi mkoani, 
halmashauri za Kwimba, 
Sengerema na Buchosa mkoani 
Mwanza, Manispaa ya Musoma 
na Halmashauri ya Butiama 
makoani Mara na mkoa wa Geita 
katika katika wilaya za Chato na 

Nyangwale. Chini ya mpango 
huo kaya 574,000 na wananchi 
zaidi ya milioni 2.8 watanufaika. 
Mwezi Oktoba mwaka huu, 
NMCP inatarajia kusambaza 
zaidi ya vyandarua milioni 
2.3 kwa mikoa 14 kupitia 
wanafunzi mashuleni. Mikoa 
hiyo ni pamoja na Morogoro, 
Mtwara, Ruvuma, Kagera, 
Geita, Mara, Mwanza, Simiyu, 
Shinyanga, Kigoma, Tabora, 
Katavi, na Pwani. Mpango wa 
ugawaji vyandarua ni sehemu 
ya ufadhili wa Mfuko wa USPMI.
 
Kampeni ya usambazaji 
vyandarua nchi nzima hufanyika 
kila baada ya miaka mitatu na 
itafanyika tena mwaka 2019 
ambapo zaidi ya vyandarua 
milioni 15.4 vinatarajiwa 
kugawiwa kwa wananchi wa 
mikoa 12 ambayo ni Arusha, 
Dar es Salaam, Dodoma, 
Iringa, Kilimanjaro, Manyara, 

Mbeya, Njombe, Rukwa, 
Singida, Songwe na Tanga.
 
Katika kampeni hiyo Mkoa 
wa Dar es Salaam unatarajia 
kupata vyandarua 3,916,697. 
Kampeni hii imekuwa 
ikifadhiliwa kwa pamoja 
na mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana dhidi ya UKIMWI, 
Malaria na Kifua Kikuu (Global 
Fund) pamoja na USPMI.

Mbali na mafanikio hayo, bado 
kuna changamoto katika suala 
la matumizi ya vyandarua 
ambapo baadhi ya wananchi 
wanavitumia kinyume na 
malengo ya mradi. Kwa mfano 
vyandarua kutumika katika 
uvuvi, katika ufugaji kuku 
na kufanywa uzio kwenye 
bustani pamoja na kugubikwa 
na imani potofu kuwa 
matumizi ya vyandarua hivyo 
hupunguza nguvu za kiume. 

Tanzania inaweza kujifunza 
kutoka Zanzibar ambapo 
mwaka 1969 ilitokomeza 
kabisa ugonjwa huo. Sri Lanka 
katika miaka ya 1946 na 1960 
nayo ilifanikiwa kuutokomeza 
ugonjwa huo lakini kutokana 
na kukosa umakini katika 
kuendeleza hatua za kudhibiti 
ugonjwa huo ulirejea tena. 

Katika ziara yake ya hivi 
karibuni katika mkoa wa pwani, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John 
Pombe Magufuli alizitaka 
halmashauri mbalimbali 
nchini kutumia viuatilifu 
vinavyozalishwa na kiwanda 
cha Kibaha Biotech Products 
ili kunyunyizia katika maeneo 
ya halmashauri hizo kwa lengo 
la kutokomeza vimelea vya 
mbu wanaosababisha malaria.

Mtaalam wa Maabara ya Uandaaji Bakteria katika Kiwanda cha 
kuzalisha Viuadudu vya kuua viluwiluwi vya mbu wa malaria 

kilichopo Kibaha Mkoani Pwani, Bw. Fumbuka Pauline akiwaeleza 
waandishi wa habari (hawapo pichani) baadhi ya kazi wazifanyazo 

wakati wa kuwaandaa viuadudu vya kuua malaria 15 Mei, 2017. 
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Inaendelea Uk. 8

Mfumo wa Uagizaji Mbolea kwa Pamoja Kumkomboa Mkulima

Tanzania ni moja kati ya 
nchi Kusini mwa Jangwa 
la Sahara zenye matumizi 
ya chini sana ya mbolea. 

Kwa sasa matumizi ya mbolea 
yamefikia wastani wa kilo 19 
za virutubisho kwa hekta moja. 
Hii ni sawa na asilimia 38 ya 
azimio la Maputo lililoweka 
lengo la matumizi ya mbolea 
kufikia angalau kilo 50 za 
virutubisho kwa hekta moja.

Kufuatia hali hiyo Serikali 
imeweka mkakati utakao 
saidia kuhakikisha kunakuwepo 
kwa ongezeko la matumizi ya 
mbolea kwa wakulima hasa 
mbolea za kupandia na kukuzia 
mazao ili hatimaye kuinua 
sekta ya Kilimo kwa ujumla.

Kupitia taarifa yake kwa 
vyombo vya Habari mwanzoni 
mwa mwezi wa tisa mwaka 
huu, Waziri wa Kilimo, Chakula 
na Mifugo Dkt. Charles Tizeba  
anasema kuwa kutokana na 
hali halisi ya matumizi madogo 
ya mbolea, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ubora wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) umefanya maboresho 
ya namna ya uagizwaji wa 
mbolea nchini ili kupunguza 
gharama hivyo utakuwa 
ukifanyika kwa pamoja chini 
ya uratibu wa Mamlaka hiyo.

“Kwa mujibu wa ibara ya 56 
ya Kanuni za Mbolea (2011) 
na marekebisho yake ya 
mwaka 2017(The Fertilizer 
(Amendment)Regu lat ions , 
2017) na kuchapishwa katika 
Gazeti la Serikali (GN) Na. 50 la 

Februari 17, 2017, mbolea aina 
zote zinatakiwa kuuzwa kwa 
bei iliyopangwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) iliyo chini ya Wizara ya 
Kilimo Mifugo na Uvuvi,” anasema 
Dkt. Tizeba kupita taarifa hiyo.

Mbolea zinazotumika hapa 
Tanzania kwa sasa ni pamoja 
na Minjingu, TSP, DAP, Urea, 
NPK, CAN na SA. Aidha, mbolea 
zingine zinazotumika ni zile za 
asili kama mboji na samadi. 
Kwa kuanzia, leo tunatatoa 
bei elekezi kwa mbolea za 
kupandia (DAP) na ya kukuzia 
(Urea). Bei elekezi kwa mbolea 
zingine zitatangazwa baadaye.
Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ubora wa 
Mbolea Tanzania(TFRA) Bw. 
Lazaro Kitandu anasema 
huduma ya upatikanaji wa 
mbolea kwa wakulima wote 
nchini utarahisishwa kwa 

kuwa Serikali kupitia Wizara 
ya Kilimo na Mifugo imeweka 
utaratibu mpya wa uagizaji 
wa mbolea kwa kutoa tenda 
kwa wazabuni mbalimbali.

“Serikali imechukua hatua ya 
kuanzisha utaratbu mpya wa 
kuagiza mbolea kwa pamoja 
kutoka zinakotengenezwa, 
yaani mbolea za kupandia 
(DAP) na mbolea za kukuzia 
(UREA) kupitia kwa wawekezaji 
wanaochukua zabuni 
hiyo,” anasema Kitandu.
Aidha Bw. Kitandu anabainisha 
kuwa taratibu za uagizwaji wa 
mbolea umekwisha kamilika 
kwa kuwapata wazabuni, 
ambapo mbolea inatarajiwa 
kuwasili nchini mapema 
mwezi Septemba mwaka huu 
anaongeza kuwa itakuwa 
inaingizwa kwa awamu ya 
kila baada ya miezi miwili. 

Anawataja wazabuni 

Na. Frank Shija -MAELEZO         

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Bandari nchini wakiendelea na zoezi 
la upakiaji wa mbolea ya kupandia tani elfu 23 tayari kwenda kwa 

wakulima baada ya kuingiza nchini hivi karibuni.
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walioshinda tenda ya kuingiza 
mbolea nchini kuwa ni 
kampuni ya OCP ya Morocco 
na Premium Agrocam ya 
Tanzania ambao moja itaingiza 
mbolea ya kupandia (DAP) 
na nyingine ya kukuzia (UREA).

Bw. Kitandu alivitaja vigezo 
vilivyotumika kumpata mzabuni 
huyo kuwa ni pamoja na bei 
inayopatikana katika viwanda 
vinavyotengeneza mbolea 
ambapo OCP pamoja na 
premium agrocam walionekana 
kuwa na bei za kuridhisha.

Aidha Bw. Kitandu  
anawahakikishia wakulima 
kuwa  mbolea hiyo itakapowasili 
nchini itasafirishwa mpaka vijijini 
kwa kutumia treni na malori 
kwa sehemu ambapo treni 
haiwezi kufika, na    anawatoa 
hofu wakulima kuwa msimu 
unaoanza mwezi wa tisa 
wameagiza tani 23,000 kwa 
mbolea ya kupandia (DAP) 
na tani 32,000 kwa mbolea 
ya kukuzia (UREA) ambapo 
watakuwa wanaagiza kwa 
awamu kwa miezi miwili miwili.

“Tanzania  inatumia Tani milioni 
nne kwa mwaka na kwa msimu 
huu bei ya mbolea itashuka 

kutoka asilimia 15 mpaka asilimia 
40, ambapo kwa mfuko wa kilo 
50 utanunuliwa kwa shilingi 52, 
000 badala ya shilingi 100,000 
bei ya awali”. anasema Kitandu.

Ndoto ya nchi yetu ni kuwa na 
uchumi wa kati unaotegemea 
viwanda ifikapo mwaka 2025, 
uchumi ambao huhitaji mali 
ghafi nyingi zitokanazo na 

mazao ya kilimo. Kwa kutambua 
hilo Serikali ya Awamu ya Tano 
imekuja na mkakati huu wa 
kuwa na bei elekezi na mfumo 
wa uagizaji wa pamoja ili 
kuhakikisha mkulima mdogo 
analima kwa tija kwa njia ya 
kuongeza matumizi ya mbolea 
na ni mategemeo kuwa mfumo 
huu mpya utatoa ahueni kwa 
mkulima jambo litakalomfanya 
amudu gharama.

TACAIDS: Ukimwi Bado ni Changamoto
Na. Fatma Salum  -MAELEZO         

Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (TACAIDS) 

imeendelea kuiasa jamii kuhusu 
kubadili tabia ili kuepuka 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI 
kwani ugonjwa huo bado 
ni janga kwenye nchi yetu.

Hayo yamesemwa mwishoni 

mwa wiki Jijini Dar es Salaam 
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
tume hiyo Bw.Jumanne Issango 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
mafanikio na changamoto 
za tume tangu ilipoanza 
kutekeleza majukumu yake.

“UKIMWI  bado  ni changamoto 
katika maendeleo ya Taifa 
letu na umeendelea kuathiri 
kila sekta, kila imani, matajiri 

na masikini nchini kote hivyo 
ni wajibu wa kila mmoja 
kujitathmini mwenendo wake 
na kuacha tabia hatarishi 
ambazo zinachangia kuongeza 
maambukizi ikiwemo uasherati, 
ngono zembe, ulevi na 
kadhalika,” alisema Bw.Issango.

Alieleza kuwa kwa miaka 
ya hivi karibuni hali ya 
maambukizi ya UKIMWI 

Wafanyakazi wa Mamlaka ya Bandari nchini wakiendelea na zoezi la 
kufunga mbolea ya kupandia katika mifuko tayari kwa kupakiwa na 

kusafirishwa kwenda kwa wakulima.

Inaendelea Uk. 9
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imeendelea kupungua ingawa 
kuna tofauti kwenye mikoa, 
wilaya na makundi ya kijamii.

Bw.Issango alibainisha kuwa 
kiwango cha maambukizi 
Tanzania Bara ni asilimia 5.3 
na takwimu hizo ni kutokana 
na utafiti wa viashiria vya 
UKIMWI wa mwaka 2012.

Kwa mujibu wa utafiti huo 
Wanawake walioambukizwa 
ni asilimia 6.2 na Wanaume ni 
asilimia 3.8 ambapo idadi ya 
Watanzania wanaokadiriwa 
kuishi na VVU ni zaidi ya milioni 1.5.

“Mikoa inayoongoza kuwa 
na maambukizi makubwa ni 
Njombe asilimia 14.8, Mbeya 
asilimia 9 na mikoa yenye 
maambukizi ya chini zaidi ni 
Manyara asilimia 1.5, Tanga 
asilimia 2.4 na Dodoma asilimia 
2.9,” alifafanua Bw.Issango.

Aidha alisema kuwa licha 

ya maambukizi mapya 
kupungua kwenye jamii bado 
kiwango cha maambukizi 
kwenye makundi maalum 
kimeendelea kuongezeka.

Makundi ambayo kiwango cha 
maambukizi kimeongezeka 
ni pamoja na madereva 
wa magari ya masafa 
marefu, wachimba madini, 
wavuvi, wafungwa na wale 
wanaofanya biashara ya ngono.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi Idara ya Muitikio 
wa Kitaifa kutoka Tume hiyo 
Bi. Audrey Njelekela alisema 
Serikali kupitia TACAIDS 
inaendelea kufanya jitihada 
mbalimbali za kukabiliana na 
janga hilo ikiwemo kuandaa na 
kutekeleza mikakati madhubuti 
itakayosaidia kupunguza 
maambukizi kwa kiasi kikubwa.

“Mkakati wa Tatu wa Taifa 
wa Kudhibiti UKIMWI 2013/14 

– 2017/18 unalenga ifikapo 
2018 kiwango cha maambukizi 
kishuke kufikia asilimia 0.16 
ikilinganishwa na mwaka 2012 
ambapo utafiti unaonesha 
maambukizi ni asilimia 
0.32,” alisema Bi.Njelekela.

Hatua nyingine zinazochukuliwa 
na tume hiyo ili kudhibiti 
maambukizi ni pamoja na 
kuendelea kutoa elimu kwa 
umma hasa kwa vijana, 
wanawake wajawazito na 
makundi maalum ikiwemo 
kujenga Vituo vya Maarifa 
vinavyotoa huduma za VVU/
UKIMWI kwa madereva wa 
magari ya masafa marefu. 

Aliongeza kuwa juhudu za Serikali 
kutoa dawa za kufubaza makali 
ya Virusi vya UKIMWI (ARVs) 
zimesaidia kupunguza vifo 
vitokanavyo na ugonjwa huo 
ambapo kwa sasa wanaotumia 
dawa hizo ni zaidi ya watu laki 8.

Pia Serikali imeanzisha Mfuko 
wa Udhamini wa Shughuli 
za Kudhibiti UKIMWI kwa ajili 
ya kusaidia kununua dawa, 
kutoa elimu ya UKIMWI, 
kupima, kufanya tafiti na kutoa 
elimu ya uzazi kwa vijana.

TACAIDS ilianzishwa kwa Sheria 
ya Bunge Na. 22 ya mwaka 
2001 kwa lengo la kutoa 
uongozi wa kimkakati, uratibu 
na kuimarisha juhudi za wadau 
wote wanaojishughulisha 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TACAIDS Bw.Jumanne Issango 
akieleza jambo kwa waandishi wa habari (hawapo pichani) 

wakati akitoa tathmini kuhusu changamoto na mafanikio katika 
kupambana na virusi vya ukimwi nchini, kulia ni Kaimu Mkurugenzi 

Muitiko wa kitaifa wa TACAIDS Bi. Audrey Njelekela

“Serikali imeendelea 
kutoa dawa za kufubaza 

makali ya Virusi vya 
UKIMWI (ARVs) ambazo 
zimesaidia kupunguza 

vifo vitokanavyo na 
ugonjwa huo, kwa sasa 

wanaotumia dawa hizo ni 
zaidi ya watu laki 8” 

alisema Bw. Issango

KUTOKA KAMUSI KUU YA KISWAHILI
TASHTITI
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na kudhibiti UKIMWI nchini.

KATUNI NA MSAMIATI WA LEO

KUTOKA KAMUSI KUU YA KISWAHILI
TASHTITI

Kitendo cha Mtu kumkera mtu mwingine kwa kurudia 
jambo lilelile au kwa kumlazimisha mtu vis.: chagizo, 

kero B. (fasih) Usemi unaosemwa kwa lengo la 
kumkejeli mtu k.m. ‘amepaka mafuta mazuri mpaka nzi 

wanamfuata kila aendako’
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Meja Jenerali Michael Isamuhyo akitembelea na 
kuoneshwa eneo la vitalu A mpaka D katika eneo la 

machimbo ya madini yaTanzanite Mererani wilaya ya 
Simanjiro Mkoani Manyara Septemba 21, 2017, tayari 
kwa kuanza kazi ya kujenga uzio kuzunguka eneo hilo 
kufuatia amri ya Mhe. Rais Dkt. John Pombe Magufuli.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri 
Jeshi Mkuu, Dkt. John Pombe Magufuli akikagua 
gwaride ya maafisa wapya kundi la 61/16 kabla ya 
kuwatunuku kamisheni kuwa maafisa wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania (JWTZ) katika Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid Arusha Septemba 23, 2017.

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa akifurahia 
baada ya kuweka jiwe la msingi la mradi wa maji wa 
Longido mkoani Arusha Septemba 21, 2017. Wa pili 
kushoto ni Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Mhandisi 
Gerson Lwenge na kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa 

Arusha Mrisho Gambo. Kulia ni Mbunge wa Hanang 
Dkt. Mary Nagu.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 

akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya NMB, Bi. Ineke Bussemaker 

ambaye alifika Ofisini kwa Makamu wa Rais, 
Ikulu jijini kumtembelea Dar es Salaam

TANZANIA SeptembA
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Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere (katikati) akishiriki katika uzinduzi wa mbio 

za magari za East Afrika Safari Machi 30, 1972

Mabalozi wa Tanzania waliopo nchi za nje 
wakitembelea kijiji cha Ujamaa cha Kawawa 
Mkoani Mtwara ili kuona makazi mapya ya 

wananchi, Machi 17, 1969

Hayati Waziri Mkuu Edward Moringe Sokoine 
akiongea na wakazi wa kijiji cha Ujamaa na Ulinzi 

cha Mazinguri Wilaya ya Masasi ambapo aliwaomba 
kuwa makini na hila za mabepari, 

Septemba 13, 1971

Wanakijiji cha Ujamaa cha Lulanzi, Iringa wakiwa 
kiwandani wakitengeneza Makoroboi na Ndoo

NCHI YETU KATIKA HISTORIA
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Na. Judith Mhina-MAELEZO

Katika miaka ya hivi 
karibuni mataifa mengi 

yanayoendelea yamekuwa 
yakifanya mabadiliko makubwa 
katika mfumo wa huduma ya 
afya ili kuendana na viwango 
vya kimataifa vilivyowekwa 
na nchi za Ulaya na Marekani.

Tanzania ni Kati ya nchi 
zinazoendelea ambazo 
zimepiga hatua katika kutatua 
changamoto mbalimbali za 
matibabu Afrika Mashariki na 
kufanikiwa zaidi katika masuala 
ya matibabu ya moyo ambapo 
wagonjwa 21 kutoka nje ya 
nchi wamepata huduma ya 
operesheni na kuzibua mishipa 
ya moyo, katika Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Akitoa taarifa hiyo Afisa 
Mawasiliano wa JKCI Bw. 
Maulid Mohammed amesema 
wagonjwa hao ni kutoka 
mataifa ya Kenya (1) Uganda 
(1) Rwanda (2) Malawi (2) 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (5) Komoro (10).

Kutokana na huduma hiyo ya 
upasuaji na uzibuaji wa 
mishipa ya moyo hapa nchini, 
Serikali imeokoa fedha nyingi. 

Mfano mwaka 2015 operesheni 
ishirini zilizofanyika kwa 
watanzania ziliokoa fedha za 
Tanzania Shilingi milioni 340 na 
kutumika milioni 160 tu. Kama 
wagonjwa hao wangesafirishwa 
nje ya nchi wangehitaji fedha za 
Tanzania milioni 500, ambapo 
gharama kwa mtu mmoja nje ya 
nchi ni milioni 25 lakini kwa JKCI 
hapa Tanzania ni milioni nane.

Aidha, idadi kubwa ya 

wagojwa kutoka nje ya nchi, ni 
wale wanaopata matibabu na 
kuondoka (OPD) ambapo nchi ya 
Comoro imekuwa kuwa na zaidi 
ya wagonjwa 100 kwa mwezi. 

Hata hivyo viongozi mbalimbali 
kutoka nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki wanatembelea 
hospitali hii kwa lengo la kutaka 
kuanzisha katika nchi zao. 

Bw. Mohammed
amesema ongezeko la 
wagonjwa kuja Tanzania kwa 
ajili ya matibabu limehamasisha 
Serikali kuendelea kuboresha 
hospitali mbalimbali hapa 
nchini hasa katika eneo 
la vifaatiba na utaalamu. 

Hivyo, imekuwa ni rahisi 
kwa wataalamu mbalimbali 
duniani kuja kushirikiana na 
madaktari wazawa katika 
kutoa matibabu sahihi kwa 
wagonjwa na kuoko mamilioni 

ya fedha ambayo, yalikuwa 
yanalipwa ili kuokoa maisha 
ya watanzania walitaabika 
kwa maradhi ya moyo. 

Aidha, Serikali ilikuwa ikitumia 
fedha za Tanzania bilioni 2.5 kwa 
mwaka kwa ajili ya kusafirisha 
wagonjwa wa magonjwa 
mbalimbali nje ya nchi, 
ambapo idadi kubwa walikuwa 
ni wagonjwa wa Moyo.  

Mabadiliko katika ubora 
wa huduma ya matibabu 
yamekuwa na matokeo 
makubwa katika sekta ya utalii 
wa kimatibabu. Moja ya nchi 
zilizo mbele katika mabadiliko 
ni India ambayo inachangiwa 
na ukuaji mkubwa wa uchumi 
katika miaka ishirini iliyopita. 

India inatambulika kama 
moja ya nchi inayopokea 
watu wengi duniani kwa ajili 

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
Ummy Mwalimu (katikati) akikata utepe wakati wa hafla ya 

makabidhiano ya vifaa tiba kwa ajili ya Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete hivi karibuni jijini Dar es Salaam, kulia ni Balozi wa 

Kuwait nchini Tanzania Jasen Al Najem na kushoto ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa taasisi hiyo Prof. Mohamed Janabi. 

Inaendelea Uk. 14

Tanzania Yawa “Donor Country” Tiba ya Moyo
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ya matibabu ya kina zaidi.

Kama taifa linaloendelea 
gharama zinazotakiwa kwa 
ajili ya matibabu ni nafuu 
kulinganisha na mataifa 
yaliyoendelea. Hii inawezeshwa 
na ukuaji wa miundombinu na 
vifaa pamoja na teknolojia ya 
hali ya juu inayo ifanya India 
iwe sambamba na maendeleo 
yaliyopo Marekani au Ulaya. 

Tanzania kama Taifa 
linaloendelea tunapaswa 
kuunga mkono juhudi zote 
zinazofanywa na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya kuwekeza katika 
kuinua viwango vya hospitali 
zetu kama ujenzi mbalimbali 
unaofanywa na Taasisi ya 
Benjamin Mkapa. Pamoja 
na hayo, ni muhimu kuwa na 
utaalamu na weledi wa hali 
ya juu ili kuwavutia wagonjwa 
kuja nchini kwako, ambapo 
serikali imejenga hospitali ya 
Mronganzira ikiwa maaluum 
kwa ajili ya Madaktari wanafunzi. 

UTALII WA KIMATIBABU 
NCHINI INDIA 

Huduma bora na za kisasa za 
matibabu zinazotolewa na nchi 
zilizoendelea katika sekta ya 
afya zimesababisha watu kutoka 
mataifa mbalimbali kwenda 
kufuata huduma hizo nje ya 
mataifa yao na kuunda sekta ya 
aina yake ijulikanayo kama utalii 
wa kimatibabu (medical tourism) 
ambapo watu kutoka mataifa 
mengine husafiri kwenda nchi 
nyingine kupata matibabu. 

Moja ya nchi zinazopokea 
wagonjwa wengi ni India.

Inakadiriwa kuwa mgonjwa 
kusafiri kwenda India kwa 
sababu za matibabu unaweza 
kuokoa asilimia 70 hadi 75 ya 
jumla ya gharama bila kujali 
anakwenda kwa ajili ya aina 
gani ya matibabu. Chama 
cha madaktari wa Marekani 
(American Medical Association) 
hivi karibuni kilifanya utafiti juu 
ya gharama zinazotakiwa kwa 
ajili ya upasuaji mbalimbali 
na matokeo kuonyesha 
kuwa India ina gharama 
ndogo za matibabu, mara 
tatu chini ukilinganisha na 
nchi za magharibi na bado 
ni kiasi kidogo ukilinganisha 
na mataifa mengine ya Asia. 

Kuchukua mfano wa upasuaji wa 
goti katika maeneo mbalimbali, 
wastani wa  gharama ni dola 
40,000 katika hospitali za 
Marekani, dola 10,000 katika 
hospitali za Thailand lakini  
India gharama ni dola 8,500. 

Wataalamu wa Magonjwa ya  Moyo wa Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete (JKCI)  na wataalam Kutoka Taasisi ya Madaktari Afrika  

ya Nchini Marekani wakimwekea mgonjwa kifaa maalum cha 
kurekebisha  mapigo ya moyo.
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ZIARA YA RAIS MAGUFULI MIKOA YA ARUSHA NA MANYARA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John 
Pombe Magufuli na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano Profesa Makame Mbarawa (kulia) wakizindua 
rasmi barabara ya lami ya kilomita 26 kutoka Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) katika mkoa wa 
Kilimanjaro hadi Mererani mkoani Manyara Septemba 20, 

2017.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. 
John Pombe Magufuli akiwa pamoja na viongozi 

wengine wakikata utepe  kuzindua barabara ya lami 
ya kilomita 26 kutoka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA) katika mkoa wa Kilimanjaro hadi 

Mererani mkoani Manyara Septemba 20, 2017.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli akizungumza 

na wananchi wa njiapanda ya Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) akitokea mkoa 
wa Arusha alipokuwa na ziara ya siku 6 kuanzia 

septemba 20,2017 hadi Septemba 25,2017.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John 
Pombe Magufuli akiwa na Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro Bi. 

Anna Mgwila (kushoto) na Mkuu wa mkoa wa Arusha Bw. 
Mrisho Gambo(kulia) katika uwanja wa ndege wa kimataifa 

KIA alipomaliza ziara ya kikazi ya siku 6 kwenye Mikoa 
ya Arusha na Manyara kuanzia septemba 20, 2017 hadi 

Septemba 25, 2017.
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