
Jarida la Wizara ya Habari 
Utamaduni Sanaa na 
Michezo

www.habari.go.tz

NDANI
TANZANIA kuwa Mwenyeji Tamasha la 
JAMAFEST 2019

Uk.
03

Mhe. Juliana Shonza Naibu Waziri Mpya wa 
Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

Uk.
01

TOLEO 001				    LA MTANDAONI			         OKTOBA, 2017



DAWATI LA UHARIRI
MSANIFU JARIDA

Benedict J. Liwenga

WAANDISHI
Lorietha Laurence

Anitha Jonas
Genofeva Matemu

Shamimu Nyaki
Eleuteri Mangi

Jarida hili limetolewa  na 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Jengo la LAPF

Mtaa wa Makole Uhindini 
S.L.P 25

DODOMA-TANZANIA
Simu : 026-2322129
Faksi : 026-2322128

Barua Pepe:km@habari.go.tz
Tovuti: www.habari.go.tz

Jarida la Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

WAANDAAJI

i



HABARI KURASA

Jarida la Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

YALIYOMO

ii

Tanzania iko tayari kuwa Mwenyeji Tamasha la JAMAFEST 2019 ..................................................1

Mhe. Juliana Shonza ateuliwa kuwa Naibu Waziri wa Habari .........................................................3

Majadiliano ya Kanuni za Maudhui ya Utangazaji na Mitandao ya Kijamii ....................................5

Tamasha la Sanaa na Utamaduni la Kimataifa Bagamoyo ..............................................................7

Mkandarasi Mpya wa Utoaji Tiketi Uwanja wa Taifa-Dar es Salaam................................................9

Tamasha la Utamaduni Tukuyu-Mbeya ............................................................................................11 

Matumizi ya Kiswahili Fasaha kwa Watangazaji .............................................................................13

Naibu Waziri Shonza aahidi kusimamia Maadili ya Mtanzania ......................................................14

Matukio mbalimbali katika Picha .....................................................................................................16



Dkt. Harrison Mwakyembe: 
Tanzania iko Tayari kuwa Mwenyeji 

wa Tamasha la JAMAFEST 2019

Na. Benedict Liwenga

Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na 

Michezo. Mhe. Dkt. Harrison 
Mwakyembe alisema kwamba, 
Tanzania iko tayari kuwa wenyeji 
wa Tamasha la Utamaduni na 
Sanaa Afrika Mashariki maarufu 
kama JAMAFEST kwa mwaka 
2019.

Kauli hiyo aliitoa Mjini Kampala 
nchini Uganda wakati wa 
Ufungaji wa Tamasha hilo kwa 

mwaka 2017 ambapo wenyeji 
kwa mwaka huu ilikuwa ni nchi 
ya Uganda.

Mhe. Mwakyembe alizipongeza 
nchi Wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) ambazo 
zilihudhuria tamasha hilo kwa 
ushirikiano wa hali ya juu katika 
kubadilishana uzoefu na ujuzi 
juu ya masuala mbalimbali 
yanayohusu utamaduni na 
sanaa kwakuwa yameongeza 
mahusiano mapya ya karibu 
baina ya nchi hizo.

Waziri Mwakyembe aliezea 
kufurahishwa kwake kwa 
kujionea ngoma mbalimbali 
za kitamaduni toka kwa nchi 
wanachama ambazo zinaakisi 
uhalisia wa utamaduni wa nchi 
hizo, pia alifurahishwa na kwa 
kujionea bidhaa mbalimbali 
adimu toka kwa nchi hizo, jambo 
ambalo alisisitiza kwamba, 
nchi wanachama hazinabudi 
kuendelea kushirikiana katika 
kuzilinda tamaduni hizo na 
kuendelea kujifunza ujuzi 
mbalimbali wa kazi za sanaa.

Jarida la Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

1



1 Inaendelea Uk. 2

“Nilipotembelea Maonyesho ya 
Tamasha hili pale katika viwanja 
vya Kololo nilifurahi sana 
kujionea ngoma za kitamaduni 
toka kwa vikundi mbalimbali vya 
nchi wanachama wa Jumuiya 
yetu ya Afrika Mashariki, hakika 
inapendeza sana, kwakweli 
tuzidi kuzilinda tamaduni zetu na 
kushirikiana kwa karibu zaidi”, 
alisema Mhe. Mwakyembe.

Akiongelea kuhusu suala la 
Tanzania kukubali kuwa wenyeji 
wa Tamasha lijalo litakalofanyika 
mwaka 2019, Dkt. Mwakyembe 
alisema kwamba, Tanzania 
iko tayari kuwa wenyeji katika 
tamasha hilo lijalo na akazitaka 

nchi wanachama kujitahidi 
kushiriki pasipo kukosa wakiwa 
na bidhaa zao za kutosha huku 
akiwaahidi kuwa pindi wajapo 
Tanzania watafurahia mambo 
mengi na kujionea namna 
Watanzania wanavyo chapa kazi 
kutokana na kaulimbiu ya ‘HAPA 
KAZI TU’ iliyoasisiwa na Rais wa 
Awamu ya Tano wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Dkt. John Pombe Magufuli.

Tamasha la JAMAFEST 
lilianzishwa mwaka 2013 nchini 
Rwanda na baadhi ya Viongozi 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ambapo kwa mwaka huu 
tamasha hilo limefanyika mjini 
Kampala nchini Uganda na 
kwa mwaka 2019 linatarajiwa 
kufanyika nchini Tanzania.

Kwakuwa mwaka 2019 ni mzunguko wa 
Tamasha kama hili niwaambie kwamba, 
Tanzania iko tayari kuwa mwenyeji wa 

Tamasha hili na nawakaribisheni kwa dhati 
kabisa mje kujionea nchi yetu na namna 

tunavyofanya kazi kwa bidii, lakini pia mje na 
bidhaa nyingi zaidi kwa ajili ya kuwaonyesha 

Watanzania;- Dkt. Mwakyembe     

“

”

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Nuru Millao (kushoto) 
akipatiwa maelezo na Mjasiriamali wa Kitanzania kuhusu ubora wa nguo za Batiki wakati alipotembelea 

mabanda ya Watanzania katika Tamasha la Sanaa na Utamaduni la Afrika Mashariki maarufu kama 
JAMAFEST 2017 lililofanyika Mjini Kampala nchini Uganda mapema Septemba mwaka huu.
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Mhe. Juliana Shonza ateuliwa kuwa 
Naibu Waziri wa Wizara ya Habari

Na. Mwandishi Wetu

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. John 

Pombe Magufuli aliwaapisha 
Mawaziri saba, Manaibu Waziri 
16 wa Wizara mbalimbali pamoja 
na Katibu mpya wa Bunge hivi 
karibuni. 

Hafla hiyo ilifanyika Ikulu Jijini 
Dar es Salaam na kuhudhuriwa 
na Makamu wa Rais, Mhe.Samia 
Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, 
Mhe. Kassim Majaliwa, Mhe. Jaji 
Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim 
Juma, Mhe. Spika wa Bunge Job 
Ndugai, Katibu Mkuu Kiongozi 
Balozi Kijazi, Mawaziri, viongozi 

wa Dini, pamoja na viongozi wa 
vyama vya siasa. 

Katika hafla hiyo, Mawaziri 
walioapishwa ni pamoja na 
Waziri wa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, Luhaga Mpina, Wizara 
ya Maji na Umwagiliaji Mhandisi 
Isack Kamwelwe, Wizara ya 
Nishati Dk. Medard Kalemani, 
Wizara ya Madini, Angellah 
Kairuki, Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Hamis Kigwangalla, 
Wizara ya Kilimo Dk. Charles 
Tizeba, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Selemani 

Jaffo na Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora George 
Mkuchika.

Nanaibu Mawaziri walioapishwa 
ni pamoja na Mhe. Juliana 
D. Shonza ambaye ni Naibu 
Waziri wa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Stella Alex Ikupa Sera wa Bunge, 
Kazi, Ajira na Walemavu, William 
Ole Nasha wa Wizara ya Elimu 
Sayansi na Teknolojia, Kangi 
Lugola wa Ofisi   ya Makamu wa 
Rais Mazingira na Muungano, 
Elias John Kwandikwa wa 
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Ujenzi, pamoja na Mhandisi 
Atashasta Nditiye Naibu Waziri 
wa Uchukuzi na Mawasiliano.

Wengine walioapishwa ni 
alikuwa Dkt. Faustine. Ndugulile 
Naibu Waziri Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dkt. Mary 
Machuche Mwanjelwa Wizara 
ya Kilimo,  Abdala Ulega Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi,  Subira 
Hamis Mgalu Wizara ya Nishati,  
Haruni Nyongo Wizara ya 
Madini,  Ngailonga Josephat 
Kashunga Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Injinia  Stella Manyanya 
Wizara ya Viwanda Biashara na 
Uwekezaji,  Josephati Kandenge 
na George Kakunda Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Katika hafla hiyo Rais Magufuli 

pia alimuapisha Bw. Stephen 
Kagaigai kuwa Katibu wa bunge 
ambaye amechukua nafasi 
ya Dkt. Thomas D. Kashilila 
Mawaziri na Manaibu Waziri 
walioapishwa tayari wameanza 
majukumu yao mara moja baada 
ya kumalizika kikao cha Baraza 
la Mawaziri kilichofanyika Ikulu 
mara baada ya kuapishwa kwao. 

Mabadiliko ya Baraza la 
Mawaziri yameongeza idadi ya 
Mawaziri kutoka 19 hadi 21, na 
Naibu Mawaziri kutoka 16 hadi 
21, ambapo iliyokuwa Wizara ya 
Nishati na Madini imegawanywa 
na kuwa Wizara ya Nishati na 
Wizara ya Madini na iliyokuwa 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi imegawanywa na kuwa 
Wizara ya Kilimo pamoja na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Hii siyo mara ya kwanza kwa 
Mhe. Rais Dkt. John Pombe 
Magufuli kufanya mabadiliko 
katika Baraza hilo tangu aingie 
madarakani mwaka 2015, 
kwani amekuwa akifanya 
mabadiliko madogo madogo 
pale inapolazimu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli akiwa katika picha ya 
pamoja na familia ya Naibu Waziri wa Habari, Utamduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Juliana Shonza mara 

baada kumalizika kwa hafla ya kiapo Ikulu hivi karibuni Jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Makamu wa 
Rais, Mhe. Samia Suluhu Hassan na wa pili kulia ni Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa.
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Majadiliano ya Kanuni za 
Maudhui ya Utangazaji na 

Mitandao ya Kijamii

Na. Mwandishi Wetu

Serikali imesema kwamba, 
kasi kubwa ya maendeleo 

ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano ambayo imeikumba 
sekta ya habari inalazimu jamii 
kufanya maboresho ya mara 
kwa mara ya Sera na Kanuni ili 
kuepusha matumizi mabaya ya 
vyombo vya habari.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Profesa Elisante 

Ole Gabriel amesema kuwa, 
katika kufanya hivyo ni wajibu 
wa wadau wote kushirikiana 
kutumia vyema maendeleo hayo 
ya teknolojia kwa ajili ya ustawi 
wa jamii na maendeleo ya taifa.

Profesa Elisante aliyasema 
hayo hivi karibuni wakati 
akifungua Mkutano wa siku 
moja wa majadiliano miongoni 
mwa wadau wa sekta ya habari 
kuhusu mapendekezo ya Kanuni 
za maudhui yanayorushwa na 
vituo vya Utangazaji vya Redio 

na Televisheni na Kanuni za 
Maudhui Mtandaoni.

“Ni wajibu wetu kama taifa 
linalosimamia maadili na ambalo 
lingependa kudumisha amani na 
mshikamano, kutunga kanuni 
ambazo zitahakikisha kuwa 
kunakuwa na matumizi mazuri, 
sahihi na salama ya maudhui 
ya mtandaoni”, alisema Profesa 
Elisante.

Aliwaambia washiriki wa 
mkutano huo kuwa, kuweka 
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kanuni ni suala muhimu na 
kuwakumbusha matumizi ya 
mfumo wa habari mtandaoni 
wakati mwingine umetumika 
kupotosha jamii, kujenga chuki, 
kutoa habari za faragha za 
watu binafsi au habari zilizoleta 
sintofahamu miongoni mwa 
jamii.

Aliongeza kuwa, kufanyika kwa 
mkutano huo ni jambo muhimu 
kwa kuwa washiriki watapata 
fursa ya kujadili kanuni hizo 
ambazo baadhi zinadaiwa 
kuwa zimepitwa na wakati na 
pia haziendani na utendaji kazi 
katika ushindani wa soko.

Akiwa kama Mwenyekiti wa 
Mkutano huo, Profesa Elisante 
aliongeza kuwa, pamoja na 
kuwa bado kumekuwepo na 
mijadala mikali katika nchi 
nyingi zikiwemo za Magharibi 
kuhusu uwekaji kanuni lakini 
ukweli unabaki kuwa nchi hizo 
zimeweka Sheria na Kanuni 
zinazosimamia matumizi ya 
intaneti.

“Ni kweli kwamba, teknolojia hii 
ina changamoto katika usimamizi 
lakini hakuna uhuru usio na 
mipaka. Kwa hiyo, imekuwa ni 
wajibu wa kila nchi kutafakari 
mahitaji na umuhimu wa kutoa 
miongozo itakayosaidia jamii na 
Taifa”, Alisema, Profesa Elisante.

Mapema akimkaribisha Katibu 
Mkuu, Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari na Msemaji Mkuu 
wa Serikali Dkt. Hassan 
Abassi aliwaeleza washiriki 
wa mkutano huo kwamba, 
mkutano huo ni muhimu katika 
historia ya maendeleo ya tasnia 
ya habari nchini kwa kuwa 
umelenga kuweka kanuni bora 
zitakazoratibu tasnia ya habari.

“Tumeitana hapa kushauriana 
kuhusu kanuni hizi, hivyo hakuna 
haja ya kueneza wasiwasi kuwa 
katika mitandao ya kijamii kuwa 
Serikali imedhamiria kudhibiti 
Vyombo vya habari”, alsiema 
Dkt. Abbassi.

Wakati huo huo, Serikali 

iliongeza muda wa siku saba kwa  
wadau wa sekta ya Utangazaji 
na Mitandao kuwasilisha 
maoni yao kuboresha kanuni 
zilizopendekezwa. 

Akifunga mkutano huo, Profesa 
Elisante alisema kuwa, ni vyema 
wadau wakaitumia fursa hiyo 
kuwasilisha maoni yao kwa 
maandishi ili kuboresha kanuni 
hizo hatimaye Taifa kuwa na 
kanuni bora kwa faida ya jamii 
yote.

Aidha, Profesa Elisante 
aliwashukuru washiriki kwa 
kutoa maoni yao na kuahidi 
kuwa Serikali itayafanyia kazi 
maoni hayo.

Alisisitiza kuwa, ni ukweli 
kwamba, Vyombo vya habari 
vinafanya biashara na pia vina 
wajibu wa kuelimisha jamii, hivyo 
vitu viwili havina budi kwenda 
sambasamba bila kuathiri 
upande mwingine.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo Prof. Elisante Ole Gabriel (aliyekaa 
katikati) akiwa katika picha ya pamoja na watendaji mbalimbali wa Wizara na Taasisi za Serikali mara 
baada ya kikao cha kujadili Kanuni za Maudhui ya Utangazaji na Mitandao ya Kijamii kilichofanyika 

hivi karibuni Jijini Dar es Salaam. 
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Tamasha la Sanaa na Utamaduni 
la Kimataifa Bagamoyo ladhamiria 
kuleta tija kwa Wasanii ndani na 
nje ya Nchi

Bodi ya Ushauri ya Taasisi 
ya Sanaa na Utamaduni 

Bagamoyo (TaSUBa) imeagizwa 
kukaa na kufanya tathmini ya 
kina kuandaa mpango mkakati 
mzuri wa namna ya kuliendesha 
Tamasha la Sanaa na Utamaduni 
ili liweze kuwa na tija zaidi kwa 
wasanii na Taasisi kwa ujumla.

Rai hiyo ilitolewa na Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Na. Genofeva Matemu

Michezo, Mhe. Dkt. Harrison 
Mwakyembe wakati wa uzinduzi 
wa tamasha la 36 la Sanaa 
na Utamaduni la kimataifa 
Bagamoyo jana katika Taasisi 
hiyo mjini Bagomoyo.

“Tangu kuanzishwa kwa 
tamasha hili mwaka 1982, 
Tamasha limeendelea kuwa 
kivutio kikubwa kwa Wasanii na 
wadau wa sanaa ndani na nje ya 
nchi na wananchi kwa ujumla, 
hivyo ni vyema Bodi ya Ushauri 
ya TaSUBa ikapanga mikakati 
yenye tija zaidi kwa maslahi ya 

wasanii wetu na Taasisi yetu”, 
alisema Dkt. Mwakyembe.

Aidha, Mhe. Dkt. Mwakyembe 
aliipongeza Bodi, Menejimenti, 
Wafanyakazi na Wanachuo wote 
wa TaSUBa kwa kazi kubwa 
wanayoifanya kila mwaka ya 
kuandaa na kuendesha Tamasha 
hilo kwa kipindi cha miongo 
mitatu na nusu mfululizo na 
kuwataka kutembea kifua mbele 
kwa rekodi hiyo iliyotukuka ndani 
na nje ya nchi.

Dkt. Mwakyembe alisema kuwa, 
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lengo la Tamasha hilo ni pamoja 
na kutunza na kuenzi sanaa 
na utamaduni wa mtanzania, 
kutengeneza jukwaa ambalo 
wanafunzi wa TaSUBa 
wanalitumia kupima 
kiwango chao cha 
umahiri katika 
sanaa kwa mwaka, 
kukutanisha watu 
wa tamaduni 
m b a l i m b a l i 
kutoka sehemu 
tofauti Duniani 
ili kuonyesha 
utajiri wao 
wa sanaa na 
u t a m a d u n i , 
pamoja na 
kutengeneza jukwaa 
ambalo ni kiungo cha 
kujenga mahusiano ya 
wasanii wa ndani na nje 
ya nchi kupitia maonyesho ya 
sanaa na kubadilishana uzoefu 
na uwezo katika kuendeleza 
tasnia ya sanaa.

Kwa upande wake Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Sanaa 
na Utamaduni Bagamoyo 
(TaSUBa) Dkt. Herbert Makoye 
alisema kwamba, taasisi yake 
inajivunia mafanikio makubwa 
wanayoendelea kuyapata kupitia 
tamasha hilo kwani kwa sasa 
tamasha linajumuisha wasanii 
wa ndani na nje ya nchi pamoja 
na wanafunzi waliosoma katika 
taasisi hiyo miaka ya nyuma na 
waliopo mafunzoni.

Dkt. Makoye aliwashukuru    
wakazi wa Bagamoyo kwa 
ushirikiano ambao wamekua 

wakiuonyesha katika 
kushirikiana na taasisi hiyo katika 
kuendeleza na kuthamini sanaa 
na utamaduni wa mtanzania.

Naye Chifu wa Unyanyembe 
na Mwenyekiti wa Chama 
cha Machifu Tanzania, Mhe. 
Msagati Fundikira aliwapongeza 
watendaji wa TaSUBa kwa kutoa 
wataalam wazuri katika fani 
ya sanaa na utamaduni kwani 
kwa kufanya hivyo wamekua 
wakiendeleza na kudumisha 
utamaduni wa mtanzania kwa 
vizazi vya leo.

Tamasha hilo la 36 la Sanaa 

na Utamaduni la Kimataifa la 
Bagamoyo lililokuwa na kauli 
mbiu isemayo “Sanaa na 
Utamaduni katika kupiga 
vita madawa ya kulevya” 
lilishirikisha wasanii kutoka 
Kenya, Ufaransa, Uingereza, 
Zimbabwe na Visiwa vya Mayyote 
na lilihudhuriwa na Mabalozi 
mbalimbali akiwemo Balozi wa 
Malawi, Balozi wa Palestina, 
Balozi wa Uholanzi pamoja na 
wawakilishi kutoka Ubalozi wa 
Zambia, Saudi Arabia, Msumbiji, 
Japan, Ujerumani, Marekani, 
India, Urusi na Angola.
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Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Mhe. 

Dkt. Harrison Mwakyembe 
alisema kwamba, pindi Uwanja 
wa Taifa Dar es Salaam 
utakapokamilia kufanyiwa 
ukarabati atahakikisha 
anapatikana Mkandarasi Mpya 
mwenye vigezo na ambaye 
ataleta mabadiliko hususani 
katika utoaji tiketi kulingana na 
namba za viti vilivyopo ndani ya 
Uwanja huo.

Kauli hiyo aliitoa Mkoani Mtwara 

wakati alipotembelea Uwanja wa 
Mpira wa Miguu wa Nangwanda 
ili kujionea miundombinu ya 
uwanja huo ikiwemo baadhi 
ya changamoto zinazozikabili 
kiwanja hicho.

Dkt. Mwakyembe alisema 
kwamba, kumekuwa na 
changamoto ya kutofahamika 
idadi kamili ya watu 
wanaoingia ndani ya uwanja 
hali inayopelekea watu kukaa 
ovyo katika sehemu zisizo 
rasmi na wengine kulundikana 
nje ya uwanja wakati pesa za 
viingilio wamelipia ambapo 
ameweka wazi kuwa hali hiyo 

inasababishwa na urataibu 
mbovu wa utoaji tiketi.

Akiongea na Uongozi wa Uwanja 
huo wa Nangwanda Mkoani 
hapo alisema kwamba, kwakuwa 
sasa Uwanja wa Taifa uko katika 
ukarabati, pindi utakapokamilika 
Mkandarasi mpya lazima 
apatikane ili pindi mtu anunuapo 
tiketi yake iendane na kiti chake 
atakachokaa na sio vinginevyo 
kwakuwa kwa kufanya hivyo 
kutasaidia kuboresha sura za 
viwanja nchini.

“Napenda kusisitiza suala 
hili kuwa, ntahitaji apatikane 

Na. Benedict Liwenga

Dkt. Harrison Mwakyembe: 
“Nataka Mkandarasi Mpya wa 
Kutoa Tiketi Uwanja wa Taifa”
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Mkandarasi atakaetoa tiketi 
kulingana na siti atakayokaa 
mtazamaji wa mpira, kwasababu 
kumekuwa na kero kubwa katika 
utoaji tiketi hapo mwanzo jambo 
ambalo halileti sura nzuri kwa 
jamii”, alisema Dkt. Mwakyembe.

Aliongeza kuwa, Watanzania 
hawanabudi kuiga mifano ya nchi 
nyingine ambazo zimejidhatiti 
katika masuala ya utoaji tiketi 
wakati wa michezo.

Sambamba na hayo, Waziri 
Mwakyembe aliupongeza 
uongozi wa uwanja huo kwa 
kazi kubwa wanayoifanya ya 
kuutunza uwanja wa Nangwanda 
huku akiaihidi kuzifikisha 

changamoto za uwanja huo katika Viongozi wa Juu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) ili waweze kushirikiana kwa pamoja kuona namna 
ya kuzitatua baadhi ya changamoto hizo.

Uwanja wa Nagwanda ulianzishwa miaka ya 1980 ambapo awali 
ulikuwa ukiitwa jina la Uwanja wa Umoja Mtwara na baadaye 
kupewa jina la Uwanja wa Nagwanda lililotokana na jina la mtu 
maarufu wakati huo.

“Napenda kusisitiza kuwa, nitahitaji 
apatikane Mkandarasi atakaetoa tiketi 

kulingana na siti atakayokaa mtazamaji 
wa mpira, kwasababu kumekuwa na kero 
kubwa katika utoaji tiketi hapo mwanzo 

jambo ambalo halileti sura nzuri kwa jamii”
-DKT. HARRISON MWAKYEMBE Dkt. Harrison Mwakyembe: 

“Nataka Mkandarasi Mpya wa 
Kutoa Tiketi Uwanja wa Taifa”
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Tamasha la Utamaduni 
Tukuyu chachu ya kukuza na 
kuendeleza Utamaduni nchini 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa 

na Michezo Prof. Elisante Ole 
Gabriel amewataka Watanzania 
kuenzi na kuimarisha 
utamaduni wao ili kuepukana 
na chamgamoto ya utamaduni 
kutoka nchi za magharibi 
unaoletwa ukuaji wa sayansi na 
teknolojia.

Prof. Elisante aliitoa kauli hiyo 

Tukuyu Mkoani Mbeya wakati wa 
ufunguzi wa Tamasha la Ngoma 
za Jadi linaloratibiwa na Taasisi 
ya Tulia Trust inayoongozwa 
na Naibu Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Tulia Ackson 
inayojishughulisha na masuala 
ya kukuza na kuendeleza 
utamaduni nchini.

Prof. Elisante aliwahakikishia 
vijana kuwa kuwekeza mahali 
salama, hivyo waendelee kukuza 

sanaa yao ili waweze kujijengea 
jina na kutambulika ndani na nje 
ya nchi.

“Vijana muendelee kuthamini 
utamaduni wetu, tusiposimamia, 
kuwekeza na kuthamini 
utamaduni wetu, utamaduni wa 
nchi za Magharibi utawachukua 
vijana wetu na kuacha tunu yetu 
ya asili tangu enzi za babu zetu”, 
alisema Prof. Elisante

Prof. Elisante aliwahakikishia 

Na. Eleuteri Mangi
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pia waandaaji wa tamasha hilo 
kuwa, Serikali ipo pamoja nao 
na kuwataka wapanue wigo wa 
tamasha hilo ili liweze kuwa na 
matawi na kuwafikia watu wengi 
zaidi nchi nzima.

Akifungua tamasha hilo,  Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya , Mhe.
Amos Makala alisema kwamba,  
tamasha hilo limekuwa  
kichocheo cha kukuza na 
kuendeleza utamaduni wa 
Mtanzania hatua inayoongeza 
fursa ya ajira kwa vijana mkoani 
Mbeya.

“Utamaduni ukitumika vizuri una 
fursa nyingi kwa vijana katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo 
tasnia ya sanaa ambayo 
itawasaidia vijana kujipatia ajira 
hatua inayowasaidia kuinua 
kipato chao na uchumi wa taifa” 
alisema Mkuu huyo wa Mkoa.

Kwa upande wake Mwasisi wa 
Taasisi ya Tulia Trust ambaye 
pia ni Naibu Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Tulia 

Ackson alisema kuwa, tamasha 
hilo linafanyika kwa mara ya pili 
ambapo mwaka huu limekuwa 
na wigo mpana kwa kushirikisha 
vikundi vya ngoma kutoka 
maeneo mbalimbali nchini.

Kuhusu manufaa ya tamasha 
hilo, Dkt. Tulia alisema kuwa, 
mwaka jana taasisi hiyo ilipeleka 
vijana 20 kupata mafunzo 
ya kitaalamu kwenye fani ya 
sanaa na utamaduni katika 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni 

Bagamoyo (TaSUBa) na mwaka 
huu walishapeleka vijana 27 na 
kupatiwa ujuzi utakaowasaidia 
kufanya shughuli zao kwa tija.

Tamasha hilo linahusisha mikoa 
mbalimbali ikiwemo Mwanza, 
Lindi, Katavi, Dodoma, Kagera, 
Tanga, Mtwara, Kigoma na 
wenyeji mkoa wa Mbeya.

Naibu Spika wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Tulia Ackson akipokea 

zawadi ya DVD kutoka kwa 
Mchungaji Damian Matipa 

wa Kanisa la Uponyaji 
Mbeya Mjini yenye 

nyimbo za kumpongeza 
Naibu Spika kwa kazi 

anazofanya.
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Waandishi wa Habari na 
Watangazaji watakiwa kutumia 
Kiswahili fasaha

Na. Shamimu Nyaki

Serikali imewataka Waandishi 
wa Habari na Watangazaji 

kutumia Lugha ya Kiswahili kwa 
ufasaha wanapofikisha ujumbe 
kwa hadhira na kuzingatia 
kuwa Kiswahili ndio lugha 
inayotambulisha Taifa letu.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Dkt. Harrison 
Mwakyembe alipotembelea 
Kituo cha Redio cha Times FM 
ambapo amewataka Waandishi 
na Watangazaji kuzingatia 
Utamaduni wa nchi yetu hasa 
matumizi sahihi ya lugha ya 

Kiswahili ili kukitangaza na 
kukiendeleza kama adhma ya 
Serikali inavyosema.

“Nyie ni Mabalozi wa lugha 
yetu ya Kiswahili kwa kuwa 
mnakitumia kila siku katika 
kufikisha ujumbe kwa hadhira 
yenu, hivyo mnapaswa kukitumia 
kwa ufasaha kuleta maana 
ambayo mmeikusudia”. Alisema 
Dkt. Mwakyembe.

Aidha, amewataka waandishi 
na watangazaji ambao bado 
hawakizi vigezo vya kuwa 
katika tasnia hiyo kwenda 
shule kuongeza elimu na ujuzi 
unaotakiwa katika fani hiyo kabla 

muda wa ukomo uliotolewa 
kumalizika kulingana na Sheria 
ya Habari ya mwaka 2016 
inavyosema.

Akizungumzia Sekta ya 
Sanaa na Utamaduni, Dkt. 
Mwakyembe alieleza kuwa, 
Serikali inaendelea kuandaa 
Sera nzuri itakayoleta matokeo 
chanya kwa Wasanii kupitia 
kazi zao hususani suala la wizi 
wa kazi hizo pamoja na kuwa 
na Hati Miliki ya kazi zao kwa 
kushirikiana na COSOTA.

Kwa upande wake Meneja 
wa Vipindi wa Redio hiyo, Bw. 
Amani Missana alisema kuwa, 
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Waandishi wa Habari na 
Watangazaji watakiwa kutumia 
Kiswahili fasaha

redio hiyo inashiriki kikamilifu katika kuhamasisha Watanzania kuunga mkono Sera ya Tanzania ya 
Viwanda kupitia vipindi mbalimbali ikiwemo kipindi cha “Hatua Tatu” kinachorushwa kila siku za wiki 
asubuhi.

Hata hivyo, ameishukuru Serikali kwa ushirikiano inaowapatia katika kutekeleza wajibu wao wa 
kuwaelimisha na kuwaburudisha wananchi na kuahidi kuendelea kufanya hivyo kwa uzalendo bila 
kuvunja Sheria ya kanuni za Utangazaji na uandaaji wa vipindi vyenye kutoa mtazamo chanya kwa 
wananchi.

Naibu Waziri Shonza aahidi 
kusimamia maadili ya Mtanzania

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Juliana Shonza (wa pili kushoto) akiongea 
na baadhi ya Viongozi wa Wizara hiyo akiwemo Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. 

Dkt. Harrison Mwakyembe (wa kwanza kushoto) mara baada ya kuwasili ofisini mjini Dodoma. Wa 
kwanza kulia ni aliyekuwa Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Mhe. Anastazia Wambura.
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Na. Eleuteri Mangi

Naibu Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na 

Michezo, Mhe. Juliana Shonza 
ameahidi kushirikiana na 
Watendaji wa Wizara, wadau 
pamoja na wananchi kwa ujumla 
kusimamia maadili ya Mtanzania 
ili kuendelea kuwa na taifa bora.

Mhe. Shonza aliyasema hayo 
wakati alipowasili katika ofisi za 
Wizara hiyo mapema wiki hii mjini 
Dodoma,  ambapo alipokelewa 
na Waziri mwenye dhamana, 
Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe, 
viongozi wa Wizara pamoja na  
watumishi wa Wizara.

“Wizara hii ni muhimu sana kwa 
kuwa inajenga taswira ya Taifa 
kupitia sekta zake ambazo ni 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, hivyo nitahakikisha 
tunashirikiana kwa karibu katika 
kuwatumikia wananchi “, alisema 
Mhe. Shonza.

Aliongeza kusema kuwa, 
atahakikisha suala la maadili 
bora kwa jamii  linazingatiwa ili 
kuendelea kujenga taifa imara 
kwa kuzingatia mavazi yenye 
heshima na  nyimbo zenye 
kujenga.

Mhe. Shonza alisisitiza kwamba, 
ni wajibu wetu kama watumishi wa 
Umma kuhakikisha tunatekeleza 
Ilani ya Chama Tawala ambacho 
kiliahidi kuwatumikia watanzania 
ili kuhakikisha kuwa, malengo ya 
Serikali yanafikiwa kwa wakati.

Naye aliyekuwa Naibu Waziri 
wa Wizara hiyo, Mhe. Anastazia 
Wambura amempongeza Naibu 
Waziri Shonza kwa kuteuliwa 
kushika wadhifa huo na pia 
amemshukuru Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. John Pombe 
Magufuli kwa kumuamini 
kuwatumikia Watanzania.

Akizungumzia utendaji kazi, 
Mhe. Wambura ameufananisha 
utumishi wa umma kama 
chombo cha usafiri ambapo 
abiria hushuka kituo mara baada 
ya kufika na dereva kuendelea 
na safari.

“Mhe.Waziri, viongozi wenzangu 
na ndugu zangu watumishi wa 
Wizara, mimi nimefika kituoni, 

Naibu Waziri nakukabidhi kijiti 
endelea na safari, endelea 
kuwatumikia Watanzania kama 
ambavyo ilani ya Chama Tawala 
inavyoeleza”, alisema Mhe.
Wambura.

Kwa upande wake Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mhe. Dkt. Harrison 
Mwakyembe amemuahidi Naibu 
Waziri Shonza ushirikiano wa 
hali na mali katika kuwahudumia 
wananchi kupitia sekta za 
Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo.

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. 
Juliana Shonza (kushoto) akipokelewa na Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo Bi. Nuru Millao 

(kulia) mara baada ya kuwasili ofisini mjini Dodoma.

“Wizara 
hii ni muhimu 

sana kwa kuwa inajenga 
taswira ya taifa kupitia 

sekta zake”
-; Mhe.Shonza

Jarida la Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

15



MATUKIO MBALIMBALI KATIKA PICHA

Jarida la Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. 
Harrison Mwakyembe akishiriki matembezi ya mapambano 
dhidi ya Saratani ya matiti kwa wanawake yaliyofanyika hivi 

karibuni Jijini Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Mhe. Juliana Shonza akila kiapo mbele ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli 

hivi karibuni Ikulu Jijijni Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli akiwa katika picha ya pamoja na 
familia ya Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo, Mhe. Juliana Shonza mara baada ya 
kumuapisha hivi karibuni Ikulu Jijijni Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa 
na Michezo Prof. Elisante Ole Gabriel akipokelewa na 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
Mhandisi. James Kilaba ili kujadili Kanuni za Maudhui 

ya Utangazaji katika Redio na Tevelisheni, na Kanuni za 
Maudhui mtandaoni hivi karibuni Jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. 
Dkt. Harrison Mwakyembe (kulia) akionyesha picha 

yake iliyochorwa na Mjasiriamali aliyebobea masuala 
ya sanaa ya uchoraji wakati alipotembelea Tamasha la 

Sanaa na Utamaduni la Kimataifa la 36 Bagamoyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Prof. Elisante Ole Gabriel akiongea na Wamiliki, 
Wawakilishi wa Vyombo vya habari pamoja na watendaji 
mbalimbali wa Serikali katika Mkutano wa majadiliano ya 
Kanuni za Maudhui ya Utangazaji na Mitandao ya Kijamii 

Jijini Dar es Salaam.16
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. 
Harrison Mwakyembe (kulia) akipewa maelezo yanayohusu 
Mashujaa wa Ukombozi waliopigana vita nchini Msumbiji 
wakati alipotembelea Makaburi ya Mashujaa hao eneo la 

Naliendele Mkoani Mtwara.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. 
Dkt. Harrison Mwakyembe (kulia) akipewa maelezo 

na Mtangazaji wa Vipindi yanayohusu namna vipindi 
vinavyoendeshwa ndani ya Studio ra Redio ya 

Times FM iliyopo Jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Prof. Elisante Ole Gabriel (aliyevaa mashuka ya 

Kimasai) akiongea na washiriki wa tamasha la Ngoma za jadi 
linaloratibiwa na Taasisi ya Tulia Trust leo wilayani Tukuyu 
mkoani Mbeya. Muungano wa Tanzania Dkt. Tulia Ackson.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Dkt. 
Harrison Mwakyembe akiangalia ngoma ya kitamaduni toka 
kwa Kikundi cha Sanaa na Utamaduni cha Taasisi ya Sanaa 
na Utamaduni Bagamoyo (TaSUBA) wakati wa Tamasha la 

Sanaa na Utamaduni Afrika Mashariki (JAMAFEST), Uganda.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. 
Dkt. Harrison Mwakyembe akiongea na wadau mbalimbali 

wa sekta ya Utamaduni kuhusu Tamasha ya Usiku wa 
Kitendawili kilichofanyika Jijini Dar es Salaam 

siku za hivi karibuni

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. 
Juliana Shonza akiongea na wadau wa Riadha Tanzania 
wakati alipokutana nao kwa lengo la kujitambulisha na 

kufahamu namna wanavyofanya kazi ikiwemo kutambua 
changamoto zao hivi karibuni Jijini Dar es Salaam. 17
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