
TAARIFA YA MAFANIKIO YA 
SHUGHULI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2016/2017 



IDARA YA KILIMO 
UTANGULIZI 

• Wilaya ina jumla ya wataalam 82 walioko ngazi ya 

kijiji, 27 ngazi ya kata na 9 makao makuu ya wilaya.  

• Wilaya imeweka kipaumbele katika mazao ya pamba, 

alizeti, mpunga, na mtama. Wataalam hao 

hushirikiana na vikosi kazi ngazi ya vijiji, kata na 

wilaya katika kutoa ushauri wa mbinu bora za kilimo. 

 



MAFANIKIO 

KILIMO CHA PAMBA 

• Kwa msimu huu (2016/2017), Wilaya 

imefanikiwa kuongeza uzalishaji wa 

pambakwa 143% toka kilogramu 426,200 

(tani 426.2) msimu wa 2015/2016 hadi 

kilogramu 1,037,000 (tani 1,037). 
 



• Mafanikio hayo yametokana na utekezaji wa 
kilimo cha mkataba na usimamizi wa pamoja 
wa zao la pamba katika ngazi ya Mkoa, Wilaya, 
Kata na vijiji kupitia vikosi kazi vilivyoundwa 
ngazi ya Wilaya, kata na vijiji. Pia mafanikio 
hayo yalichangiwa na usambazaji pembejeo 
kwa wakati mbegu (tani 300.19, viuatilifu 
chupa 22,000 na vinyunyizi 150) katika vijiji 
vya Misungwi. Asilimia 99 ya wakulima walio 
lima pamba walikopeshwa pembejeo. 

 



Inaendelea 

• Halmashauri inatarajia kupata ushuru wa  wa 

pamba kiasi cha Tsh. 62,220,000/=. Kwa uzalishaji 

huo jumla ya Tsh. 1,244,400,000/= zimeingia 

kwenye mzunguko kupitia wakulima wa pamba 

ambapo nihatua nzuri katika kudhibiti mdororo 

wa uchumi miongoni wa wananchi. 



• Katika jitihada za kufufua zao hilo, Wilaya 
iliweza kupata ushirikiano Mkubwa wa 
kitalamu na wa kisheria kutoka Bodi ya 
Pamba, Gatsby Africa na katika 
makampuni (ICK Cotton Oil Company 
Ltd).  

 



 
Picha Na. 1 ,chini:  
Wataalam walipomtembelea Mzee Balele Lutaligula 
(Katikati) Kijiji cha Lubili aliyevuna Pamba kl 15,705 

 



Picha Na.2, chini:  
Shamba la Mkulima Busweke Kulwa (Mapilinga)-Aina 
ya mtama ni:  MTAMA NACO I  



 
Picha Na.3, chini: 
 Shamba la Mkulima Samweli Busagala (Mapilinga) –  
Aina ya    mtama ni:   HAKIKA  

 



Inaendelea  
• Wilaya ilinunua kilo 1,625 za mtama kwa thamani ya Shs 

6,500,000/=  na kuwauzia wakulima kwa bei ya Shs 

4,000/= kwa kilo. MRHP ilisambaza kilo 100, Hope II 

ilisambaza kilo 113, Wauzaji wa pembejeo walisambaza 

kilo 1,262. Jumla Kuu ya mbegu bora ya mtama 

iliyosambazwa kwa Wilaya ni Kilo 3,000. Mbegu 

iliyopandwa ni kilo 895.5.  Ekari zilizopandwa ni Ekari 

447.75. Mavuno ya mtama msimu 2016/2017 ni Tani 

1226.6. Akiba ya mbegu ni kilo 2,104.5 ambazo 

zitapandwa msimu 2017/18. 
 



• Serikali kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji (NIRC) 

chini ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji, kwa 

kushirikiana na Mradi wa kuwajengea uwezo 

wataalam wa umwagiliaji awamu ya pili- TANCAID II 

na Mradi wa kutekeleza miradi midogo ya umwagiliaji 

awamu ya tatu- SSIDP III ilisitisha kuanzisha miradi 

mipya ya umwagiliaji na badala yake wakamilishe 

kwanza miradi yote iliyokuwa imeanzishwa 

haikukamilika ikasimama ujenzi wake. 

 



ZAO LA ALIZETI 
 

• Wilaya ilinunua tani sita (6) kwa kwa thamani ya Shs 

9,000,000 na kusambaza kwa wakulima kwa mpango 

wa “Kopa mbegu lipa mbegu”. Kilo zilizopandwa ni 

4,500 sawa na ekari 1,500.  Kilo 1,500 hazikupandwa 

kutokana na ukame. Akiba ya kuanzia ni Kilo 1,500.  

Zao la alizeti litakuwa ni zao la biashara kuliko 

kutegemea zao moja tu la pamba. 

 



 
KILIMO CHA UMWAGILIAJI 

 
• Wilaya ina eneo la hekta 8,969 

linalofaa kwa ajili ya Kilimo cha 

Umwagiliaji. Jumla ya hekta 

1,009.5 tu ndiyo zinazotumika 

kwa kilimo cha Umwagiliaji kwa 

sasa. 



Inaendelea  

• Kwa hiyo Serikali imeagiza kuwa miradi yote ya zamani 

itakayokamilishwa na ile mipya itakayoanzishwa ni 

lazima ifuate “Mwongozo Kabambe wa Umwagiliaji” 

Wilaya inao wataalam wawili ambao wamepata 

mafunzo ya matumizi ya Mwongozo Kabambe wa 

umwagiliaji na wanaweza kuibua miradi ya umwagiliaji 

hadi kufikia utekelezaji wake. 
 



Inaendelea  
Wilaya imeanza kutekeleza agizo hilo kama ifuatavyo:- 

• Kuanzia mwaka jana Novemba 2016 hadi Februari 2017 

Wataalam wa wilaya na Umwagiliaji Kanda kwa 

kushirikiana na Wataalam kutoka Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji(NIRC) na JICA wamefanya na kukamilisha 

Zoezi la Uibuaji miradi kwa hatua zote 12 kwenye Skimu 

ya Igenge. Pia tayari andiko la kuomba fedha za 

kukamilisha ujenzi wa skimu limeshaandikwa kupitia kwa 

Mhandisi wa Umwagiliaji Kanda-Mwanza na kutumwa 

Wizarani. 
 



• Mipango mingine iliyopo ni kufanya Zoezi 
la Uibuaji kwa Miradi iliyobakia ya 
Igongwa, Nyambeho, Nyashidala na 
Mbarika ili nayo iweze kuandikiwa andiko 
la kupata fedha za kuikamilisha.  

 



Picha Na.4, chini:  
Wataalam kutoka Wizarani, JICA, ZIO, Wilayani  na Wakulima 
wakitembelea eneo la Mradi wa umwagiliaji Igenge.  



Wizarani, JICA, ZIO, na Wilayani 
wakitoa mafunzo ya Uibuaji wa Miradi 

kwa wakulima wa mradi wa 
umwagiliaji Igenge.  



Inaendelea  

• Mafanikio haya yamesababishwa na ushirikiano 

kati ya vikosi kazi vya vijiji, kata na Wilaya. Kwa 

msimu huu wilaya itahakikisha inajitosheleza kwa 

chakula chini ya mpango kabambe wa 

kutokomeza njaa Misungwi ambapo wataalam na 

viongozi wote watashiriki katika kutekeleza 

mpango huu.                                                        

 



IDARA YA MIFUGO 
UTANGULIZI 

     Wilaya ina jumla ya wataalamu 49, kati ya hao maafisa mifugo 7 

wapo wilayani na maafisa uvuvi 03 wapo wilayani. Watumishi 03 

wapo ngazi ya Tarafa kwa upande wa uvuvi, na 27 wapo ngazi ya 

kata kwa upande wa mifugo na waliobaki 09 wapo ngazi ya vijiji. 

Majukumu muhimu ya idara ya mifugo kipindi hiki yalikuwa ni 

kutoa elimu kwa wafugaji juu ya ufugaji bora wenye tija na pia 

kuhakikisha wanafuga mifugo kulingana na ukubwa wa maeneo 

yaliyopo; idara imesisitiza wafugaji kupunguza idadi ya mifugo 

yao ilikubaki na mifugo michache yenye tija.  

 



MAFANIKIO YALIYOFIKIWA KWA MWAKA 
2016/2017 

1. Ukarabati wa machinjio ya Misungwi kwa kujenga uzio na 

choo. Jumla ya Tshs 10,000,000 .00 zilitumika na ujenzi 

umekamilika. 

Picha Na.1,chini: Choo katika machinjio ya Misungwi kikiwa katika hatua ya Ukamilishaji 

 



Inaendelea  

2. Ujenzi wa machinjio mpya ya Usagara, jumla 

ya Tshs 10,000,000.00 zimetolewa,msingi 

umekamilika, jamvi limeshawekwa na ujenzi 

uko katika hatua ya kumalizia  kuweka nguzo 

zote. 



3. Kufunguliwa na kuanza kwa mnada wa upili 

wa Nyamatala unaofanyika mara sita kwa 

juma,na gulio la kila jumanne. 

 

 



4. Utambuzi, usajili na upigaji chapa wa 
ng’ombe. Wafugaji 6,200 
wameshasajiliwa na Ng’ombe 72,428 
wamesha sajiliwa kutoka kata 21 kati ya 
27. Zoezi la upigaji chapa 
limekwishafanyika kwa majaribio katika 
vijiji vya Mwambola na Ngudama. 
Uzinduzi rasmi umepangwa kufanyika 
mwezi wa Agosti. 



 
Picha Na.2,chini:  
Ngo’mbe waliopigwa chapa kijiji cha Ngudama (TMSG 068) 

 



Inaendelea  

5. Mafunzo ya ufugaji kwa kushirikana na chuo cha 

mafunzo Mabuki na Taasisi ya utafiti wa mifugo 

Mabuki. Wafugaji 40 wamepeshapatiwa mafunzo ya 

ufugaji wa ng’ombe wa maziwa, 7 wamepata 

mafunzo ya unenepeshaji wa ng’ombe na uzalishaji 

pamoja na hifadhi ya malisho, wafugaji 88 

wamepewa mafunzo ya uzalishaji wa kuku chotara na 

kugaiwa vifaranga 3250 katika vijiji vya mwambola, 

nguge, Mabuki na Kijima. 



6. Kuongezeka kwa mifugo inayoogeshwa na 

kupungua kwa magonjwa yaenezwayo na 

kupe kutoka asilimia 25 hadi 10. 

 

 



Jedwali Na.1:  
Idadi ya mifugo iliyoogeshwa  

Aina Ng’ombe Mbuzi Kondoo 

Josho Bomba Josho Bomba Josho Bomba 

Jumla 62,147 40,124 32,059 18,390 11,885 13,384 



Picha Na.3,chini:  
Mifugo ikiwa katika josho la Mwalogwabagole-

Bulemeji 



Inaendelea  

7. Chanjo dhidi ya magonjwa mbalimbali ya mifugo  

kuku 32,543 walichanjwa kuzuia kideri 3,457 

kuzuia ndui, Ng’ombe 31,248  walichanjwa kuzuia 

chambavu na mbwa 2,340 walichanjwa kuzuia 

kichaa cha mbwa. 

 



ELIMU MSINGI 



 
 
 Na SHUHGULI/LENGO MAFANIKIO 

1 Uandikishaji wa 

watoo wa elimu 

ya awali kwa  

asilimia mia 

Tumefanikiwa kuandikisha watoto 

wote rika lengwa  wapatao 13170  

sawa na 99.8%  kujiunga na madarasa 

ya awali. 
2 Uandikishaji wa 

rika lengwa la 

watoto wa std I-

2017  

 Tumefanikiwa kuandikisha watoto 

wote wenye umri wa kwenda shule 

wapataao 18404 sawa na 99.9%   

kuanza STD  I - 2017. 



Na SHUHGULI/LENGO MAFANIKIO 

3 Ujenzi wa vyoo katika 

shule 24 vyenye matundu 

296 

 Tumfanikiwa  kukamilisha vyoo 2 

vyenye matundu 16 vimekamilika 

na vyoo 22 vyenye matundu 280  

katika shule 22,  ujenzi wake  

unaendelea kwa  lengo kupunguza 

msongamano wa watoto wakati wa 

kupata huduma ya choo. 
4 Ujenzi wa vyumba vya 

madarasa 15 katika shule 

za msingi 4 (Mbela, 

Mitindo, Busagara, 

Kigongo, Misungwi) 

Tumefanikiwa kujenga vyumba 15  

vya madarasa kashule za msingi  

Mbela , Mitindo ,Busagara, Kigongo 

na Misungwi kwa lengo la  

kupunguza msongamano ya 

wanafunzi darasani. 



Inaendelea  
Na SHUHGULI/LENGO MAFANIKIO 

5 Utengenezaji wa 

madawati na kuondoa 

tatizo la wanafunzi kukaa 

chini mahitaji yalikuwa 

34,677. 

Tumefanikwa  kutengeneza madawati  

35252  sawa  na 102%  katika mahitaji 

ya adawati 34,677 na  kuwa na ziada ya 

madawati  575  ili kuondoa tatizo la 

wanafunzi kukaa chini. 

6 Kuandaa takwimu  

mbalimbali za shule za 

msingi na kuziingiza 

kwenye mfumo wa wizara 

Tumefanikiwa kukusanya takwimu 

mbalimbali za walimu, wanafunzi , 

samani na miundo mbinu toka shule 

zote za msingi na kuziingiza kwenye 

mfumo 



 
ELIMU SEKONDARI 

 Na LENGO MAFANIKIO 

1 Kufanya usimamizi na 

ufuatiliaji wa miradi ya 

SEDP katika  Shule za 

Sekondari. 

Tumefanya ufuatiliaji wa ujenzi 

wa miundombinu katika shule 

za  Nyabumhanda,Shilalo na 

Ilujamate. 

2 Kukagua ufundishaji wa 

walimu ajira mpya ili 

wathibitishe kazini 

kuthibitisha walimu ajira  

walimu 78. 

Walimu ajira mpya 

walikaguliwa na waliokidhi 

vigezo wameandikiwa barua za 

kuthibitishwa kazini.Jumla ya 

walimu 76 wamethibitishwa 

kazini. 



Na LENGO MAFANIKIO 

3 Kufanya  ufuatiliaji wa 

shughuli za 

ufundishaji wa 

walimu 546  

mashuleni. 

Tumefanya ufuatiliaji wa 

shughuli za ufundishaji na 

ujifunzaji katika shule zote 

23 za Sekondari.Ufundishaji 

umefanyika  vizuri. 

4 Kutoa vitendea    kazi 

kwa maafisa 5 wa 

Idara  ya Elimu 

Sekondari 

Tumefanikiwa  kununua   

vitendea kazi vya ofisi 

ambavyo ni Computa 2 

(laptops) kwa kutumia fedha 

za P4R. 



Inaendelea   

Na LENGO MAFANIKIO 

5 Kuandaa  takwimu 

mbalimbali za Shule za 

Sekondari na kuziingiza 

kwenye  mfumo wa Wizara. 

Tumekusanya takwimu za idadi ya 

wanafunzi, walimu,miundombinu na 

samani toka shule zote za sekondari 

na kuziingiza kwenye mfumo wa 

Tamisemi. 

6 Kukarabati vyumba vya 

madarasa katika shule za 

sekondari.     

                                                 

Tumefanikiwa kufanya  ukarabati wa 

Madarasa 2 katika Shule ya Sekondari 

Paul Bomani na vyumba 2 Shule ya 

Sekondari  Shilalo  kwa kutumia fedha 

za SEDP II  na Fedha za P4R. 



Na LENGO MAFANIKIO 

7 Kupandisha  Kiwango cha 

Ufaulu wa wanafunzi 

katika Mitihani ya Kitaifa. 

Tumefanikiwa kupandisha 

kiwango cha ufaulu kwa Shule 

zetu za Sekondari toka asilimia  71 

kwenda asilimia 75.3  na 

kuchukua nafasi ya 3 ki mkoa kwa 

matokeo ya mtihani. 

8 Kutengeneza samani 

katika shule 23 za 

sekondari. 

Tumefanikiwa kutengeneza  

madawati kwa shule za sekondari 

na kukamilisha mahitaji ya 

wanafunzi wapatao 10696 na 

kubaki na akiba ya madawati 588. 



IDARA YA AFYA 



 
 UTANGULIZI  

• Idara ya afya ina jumla ya vitengo 8 ambavyo ni; Utawala, Afya 

kinga, Dawa, Maabara, Meno, Uuguzi, na kitengo cha Ustawi 

wa Jamii. Hata hivyo, vitengo hivyo hufanya kazi kwa 

kushirikiana na vitengo vidogo (section) mbali mbali ambavyo 

vinaratibiwa na waratibu husika. vitengo hivyo ni: Afya ya 

Mama na Mtoto, Afya Mashuleni, TB, Afya ya Jamii, Lishe, 

HIV/Ukimwi, Tiba asili, Takwimu, Mfuko wa Bima ya Afya ya 

Taifa, Mfuko wa Bima ya afya ya Jamii, Malaria, na kitengo cha 

TB&Leprosy.    
 



• Katika mwaka wa fedha 2016/2017 jumla ya 
Tsh 259, 613,707 kutoka mfuko wa pamoja 
(HSBF) zilipangwa kwa manunuzi ya madawa 
na vitendanishi ambapo fedha zote (100%) 
zilipokelewa na kutumika. Hata hivyo kiasi cha 
Tsh 121,368, 651 fedha ya bakaa ilitumika 
kununua madawa na vitendanishi. hivyo, 
jumla ya fedha iliyotumika kununua madawa 
na vitendanishi kwa mwaka 2016/2017 ni Tsh 
380,982,358.  

 



• Katika kutekeleza mpango wa afya (CCHP) 
2016/2017 Idara ilipanga kutumia vyanzo 
mbalimbali katika kununua madawa na 
vitendanishi. Nyanzo hivyo  ni pamoja na 
Mfuko wa afya wa pamoja (Basket Fund) na 
ruzuku ya madawa kutoka serikali kuu (Recipt 
in Kind).  

 



 
MAFANIKIO;  

 • Jumla ya fedha zilizopangwa kwa mfuko wa busket fund ni 797, 

577,000 ambapo zote zimepokelewa na zimetumika Tsh  741, 

858,757,  Fedha zilizobaki ni Ths 55, 718,243 ambazo zimevuka 

mwaka hivyo zitatumika kwa mwaka wa fedha 2017/18 kama 

fedha za bakaa.  

• Aidha jumla fedha ya ruzuku ya dawa (receipt in kind) ilipangwa 

kiasa cha Tsh 485, 579,916 ambapo fedha zote zimepokelewa na 

Tsh 263, 485,838.27 sawa na 54.26% zimetumika. Hali ya 

upatikanaji wa dawa MSD ni 96.6% 
 



 
RBF 

 • Kwa kipindi cha mwaka 2016/2017 idara 

ilipokea jumla ya Tsh 410,000,000 kama 

fedha ya kuanzia (status fund) ambapo 

zote zimetumika kwenye ukarabati wa 

vituo husika vilivyoingiziwa fedha hizo.  
 



• Aidha,  Jumla ya Tsh 463,283,252.50 fedha za 
mfuko wa malipo kwa ufanisi zilipokelewa 
ambapo tsh 115,820,813 sawa na 25% ya 
fedha zilizopokelewa zilitumika kwa ajili ya 
kutoa motisha kwa wafanyakazi kwa mujibu 
wa muongozo wa matumizi ya fedha za RBF. 
na Tsh 347,462,439.50 sawa na 75% zilitumika 
kwa matumizi mbali mbali ikiwemo ukarabati 
vituo na manunuzi ya dawa na vifaa tiba. 

 



Idara ya afya kwa mwaka 2016/2017 ilipanga kutekeleza 
miradi/shughuli mbalimbali kama ilivyobainishwa hapa 
chini:- 

 1. Utawala 

     Idara ilipanga kujenga zahanati 2 (Nyang’homango na Lutalute) 

ambapo zote zimekamilika. 

2. Mama na Mtoto 

     Idara ya afya ilipanga Kuboresha Huduma ya afya ya uzazi na mtoto 

kwa kuhamasisha akinamama 14,561 kuhudhuria kliniki.  hata 

hivyo, Jumla ya akinamama 18,149 walihudhuria kliniki sawa na 

124% ya lengo wamehudhuria clinic. 
 



Inaendelea  

     Vile vile idara ilipanga kuhamasisha na kupima maambukizi ya virusi vya Ukimwi 

kwa wanawake wajawazito 14,561 ambapo Wanawake wajawazito wamehamasika 

na Upimaji umefanyika kwa  wajawazito 17,386 sawa na 102% na waliokutwa na 

maambukizi ni 380. 

3.  Malaria 

• Katika kupambana na ugonjwa wa malaria, idara imepanga Kupunguza  uwepo wa 

malaria katika wilaya  kutoka  29%  mpaka  25% ambapo hadi sasa Uwepo  wa 

malaria umepungua  kutoka asilimia  29 hadi 26.4. hii ni sawa na 91% ya lengo. 

• Pia katika kuboresha huduma za mama na mtoto, idara ilipanga Ugawaji na 

usambazaji wa vyandarua  kwa wanawake wajawazito 14,561 ambapo Wanawake 

wajawazito 14 487  sawa na 99.4% wamepata vyandarua. 



Inaendelea  

4. Lishe 

• Katika kutatua tatizo la utapia mlo, Kutoa matone ya Vitamin A na 

dawa za minyoo kwa watoto chini ya miaka 5 ambapo watoto 

148,447 walipaswa kupata Huduma hii. Hata hivyo Watoto 152,198 

sawa na 102% wamepata dawa za minyoo na   Matone ya Vitamin A. 

5. Dawa Na Vifaa Tiba 

• Idara ilipanga Kununua dawa na vifaa tiba na kusambaza vituo 46 

ambapo Dawa na vifaa tiba vimenunuliwa na kusambazwa katika 

vituo 46. Katika vituo vyote vya afya na zahanati dawa zinapatikana 

kwa 96.6%. 
 



Inaendelea  

6. Afya ya Jamii 

• Katika kuimarisha huduma ya afya ya jamii, idara ilipanga 

Kutoa mafunzo kwa watoa Huduma ngazi ya jamii 148 ili 

kukabiliana na vifo vitokanavyo na uzazi. Hata hivyo, Watoa 

Huduma ngazi ya jamii 148 sawa na 100% wamepata mafunzo 

na watafanya kazi ya kuhamasha jamii kufika na kutumia 

Huduma za afya vituoni na hatimaye kupunguza vifo 

vitokanavyo na uzazi. 
 



Inaendelea  

7. Afya  Mashuleni 

• Kufanya uchunguzi kaika shule za msingi nane katik kata ya misungw, 

kijima, shilalo, na nhundulu katika shule za kijima, misungwi, 

mwagiligili mwamagili mwamboku, Isakamawe, Mwawile, na Ikoma. 

Hata hivyo, Watoto 4032 sawa na 75% kati ya wanafunzi 5353 

walipimwa. 

• Vilevile, idara ilipanga Kuboresha usafi wa mazingira ya shule katika 

katika shule 146 kwa kutembelea shule zote ili kutoa elimu ya usafi 

wa mazingira.  Shule 11 sawa na 8% kati ya shule 146 zimetembelewa 

na elimu ya usafi wa mazingira imetolewa.  
 



Inaendelea  

8. Afya ya Kinywa na Meno 

• Idara ilipanga Kuongeza upatikanaji wa vifaa tiba ya kinywa na meno 

kutoka 60% had 100%. hata hivyo idara imefanikiwa Kuongeza 

upatikanaji wa vifaa (seti za kutolea huduma ya kinywa na meno) kwa 

kununua seti 3 kati ya nne sawa na 75% ya lengo. 

• Vile vile, idara ilipanga Kutoa huduma ya kinywa na meno kwa 

wagonjwa wanaohudhuria katika kliniki ya meno katika hospitali ya 

wilaya. Wagonjwa 949 sawa na 100% ya waliofika katika kliniki ya 

meno wamehudumiwa na kupatiwa elimu ya afya. 
 



Inaendelea  

9. Chanjo 

Katika kuimarisha huduma za chanjo kwa mama na mtoto: 

• Tumefanikiwa kutoa chanjo kwa watoto 15,845 sawa na asilimia 100%.   

• Pia Tumefanikiwa kutunza mnyororo baridi vituoni kwa kugawa mitungi 3 kila kituo na 

mtungi mmoja wa kuchemshia. 

• Tumedhibiti uhamishaji wa chanjo kutoka kituo kimoja kwenda kingine kwa sababu za 

kuishiwa nishati ya gesi vituoni. 

• Tumefanikiwa kuboresha huduma za chanjo na kuzifanya kuwa huduma za msingi na 

mhimu kwa jamii zetu na hatimaye kupenda huduma zetu. 
 



• Tumefanikiwa kuongeza huduma za mikoba na 

mobile clinic kutoka safari 444 zilizokuwa 

zimepangwa kwenye mpango mpaka kufikia 

safari 1,241 hii imesadia kufikia malengo yetu. 

 



Inaendelea  

10. Afya Kinga  

• Idara ilipanga Kuongeza asilimia ya kaya zenye 

vyoo bora kutoka 17% hadi 50 %. Hata hivyo, kaya 

zenye vyoo bora zimeongezeka kutoka 17% hadi 

34%. 

 



 
IDARA YA MAJI 

 • UTANGULIZI 

• Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri kupitia Idara ya Maji 

iliidhinishiwa Bajeti ya jumla ya fedha Tshs. 2,551,858,000.00 kwa ajili 

ya Miradi ya Maendeleo Progammu ya Maji na Usafi wa Mazingira 

Vijijini (RWSSP). Lakini Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi ilipokea 

kiasi cha fedha cha Tsh. 740,191,664.69 kutoka Wizara ya Maji na 

Umwagiliaji na Bakaa ya Tshs. 493,884,198.45 na kuleta jumla ya 

Tshs.1, 234,075,863.14 
 



Inaendelea  

• Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2017 Halmashauri kupitia Idara 

ya Maji ilitumia kiasi cha Tshs. 922,674,724.06 kwa ajili ya 

kulipa Wakandarasi wanaotekeleza Miradi ya Maji, 

Mhandisi Mshauri (COWI Tanzania) na Usimamizi na 

ufuatiliaji ujenzi wa Miradi ya Maji pamoja na uundaji na 

usajili wa vyombo vya Watumiaji Maji (COWSOs).  

• Aidha Idara ya Maji imefunga mwaka ikiwa na Bakaa ya 

Tshs.311,401,139.08 ambazo ni fedha za Madai ya 

Wakandarasi na uhamasishaji, uundaji na Usajili wa 

vyombo vya Watumiaji Maji (COWSO). 



MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA MIRADI 
 

     Katika kipindi cha Julai 2016 hadi Juni 2017 Idara imefanikiwa 

kutekeleza shughuli za miradi ya maendeleo kama ifuatavyo:- 

• Kufanya ukarabati wa miundombinu ya Mradi wa Maji bomba Fella  

• Kufanya ukarabati wa visima vya kina kirefu katika vijiji vya Mitindo 

(Hospitali ya Mitindo), Mondo 1 (Mwaniko sekondari), Mwambola 

1(Kitongoji cha Budutu) Nyamatala 1,Usagala 1(Misungwi), 

Gambajiga 1, Nange 1, Mitindo A 1, Kanyelele 1, Mbarika (mradi wa 

Maji bomba), Ngaya Ngaya 1, Ng’ombe 2, Misungwi Mitindo 

1,Milembe Sekondari 1, Kasololo 1, Ngudama 1, Gambajiga 2, 

Mwaniko 1, Lubuga 1, Mbela 1 na Misungwi B 1 na kurejesha huduma 

ya maji kwa wananchi wa maeneo husika. 



Inaendelea  
• Kwa kushirikiana na Mashirika ya kidini tumefanikiwa kuchimba 

visima virefu na vifupi katika vijiji vya Kasololo visima 6, Isuka kisima 

1, Kifune kisima 1, Lukanga kisima 1, Usagala kisima 1, Ngereka kisima 

1, Ibongoya B visima 2  na Songiwe kisima1. 

• Tumefanikiwa kuchimba kisima kirefu na kufunga pampu ya umeme 

katika shule msingi maalum (Mitindo) kwa fedha za Wizara ya Elimu 

na Mafunzo ya ufundi na  Kisima hicho kimekamilika  kuchimbwa na 

kinatoa huduma ya maji safi na salama  kwa watoto wa shule maalum 

ya Mitindo. Pia tumesimamia ujenzi wa matenki ya kuhifadhi maji na 

ukarabati wa miundombinu ya kusambaza maji katika shule hiyo. 
 



Inaendelea  
• Tumefanikiwa kuunda vyombo/Jumuiya za Watumiaji Maji vijijini vya 

Kasololo, Sumbugu, Matale, Ngaya, Igenge, Mwawile, Isenengeja, 

Lubili, Ilalambogo na Nyamatala. 

• Tumefanikiwa kupata fedha za kulipa madeni ya wakandarasi 

wanaotekeleza miradi ya maji katika vijiji vya Igenge, Ngaya, Matale, 

Manawa na Misasi. 

•  Tumefanikiwa kupata fedha kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji 

kwa ajili kujenga miundombinu ya umeme kwenye chanzo cha Maji 

mradi wa maji Fella. 
 



Inaendelea  

• Tumefanikiwa kuandaa makisio ya gharama ya mradi wa maji wa 

Mbarika – Ngaya na kukiwezesha kitengo cha manunuzi kutangaza 

ili kupata mkandarasi wa kutekeleza mradi huo. 

• Tumefanikiwa kuunganisha miundombinu ya mradi wa umwagiliaji 

na mradiwa wa usambazaji maji katika kijiji cha Mbarika. 

• Tumefanikiwa kuandaa na kuwasilisha taarifa mbali mbali za Idara 

pamoja na kuandaa Mpango wa Bajeti ya mwaka ujao wa 

2017/2018 , maandakiko mbalimbali ya miradi ya Programu ya Maji 

vijijini na Mpango Mkakati wa miaka 5 kuanzia mwaka fedha 

2016/17 mpaka 2020/2021. 
 



 
IDARA YA UJENZI 

 
   Halmashauri ina mtandao wa barabara wenye jumla 

ya Km 924 ambao umegawanyika katika makundi 

makuu matatu ambayo ni;- 

1. Barabara Kuu (Trunk Roads) zenye urefu wa Km. 53 

2. Barabara za Mkoa (Regional Roads) zenye urefu wa 

Km.167 

3. Barabara za Wilaya na Vijijini (District and Feeder 

Roads) zenye urefu wa Km.704 

 



 
MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA 
MATENGENEZO YA BARABARA  

 
    Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi ilipanga kufanya 

matengenzo ya barabara katika makundi manne 

ambayo ni matengenezo ya kawaida, matengenezo ya 

sehemu Korofi, Matengenezo ya kipindi maalumu 

pamoja na kujenga Makalvati na kufanikiwa kutekeleza 

kazi hizi za mwaka wa fedha 2016/2017 kwa asilimia 

45. 

 



Inaendelea  
1. Matengenezo ya kawaida (Routene maintenance); 

     Halmashauri ilipanga kutengeneza barabara yenye urefu wa Km.56.1 kwa gharama 

ya Tshs.56,100,000/=, hadi sasa halmashauri imefanikiwa kuchongwa jumla ya Km. 

51.36 kwa gharama ya Tshs.51,350,000/=, hata hivyo ilipanga kumwaga cgangarawe 

m3 10,990 kwa gharama ya Tshs.120,890,000/= hadi sasa changarawe m3 7,380 

zimemwagwa na kusambazwa ambayo imegharimu kiasi cha Tshs.81,180,000/= 

2. Matengenezo ya sehemu Korofi (Spot Improvement); 

      Halmashauri ilipanga kutengeneza barabara yenye urefu wa Km.8.45 kwa gharama 

ya Tshs.16,900,000/=, Kujenga mitaro ya pembeni mwa barabara m3 379, kwa 

gharama ya Tshs. 32,215,000/= na kuchimba mitaro ya kukinga na kutupa maji m3 

11,576 kwa gharama ya Tshs.46,304,000,hadi sasa jumla Km.6.2 zimelimwa kwa 

gharama ya Tshs.12,400,000/=, m3 130 za mitaro imejengwa kwa gharama ya 

Tshs.11,050,000/= na m3577 zimechimbwa kwa gharama ya Tshs.2,308,500/=, 
 



Inaendelea  

3. Matengenezo ya kipindi maalumu ( Periodit Maintanance); 

• Halmashauri ilipanga kufanya matengenezo ya barabara yenye 

urefu wa Km.20 kwa gharama ya Tshs.40, 000,000/=, hadi sasa 

jumla ya Km.12zimetengenezwa kwa gharama ya Tshs.24, 

000,000/= 

4. Ujenzi wa Makalvati; 

• Halmashauri ilipangwa kujenga jumla ya Makalvati ya njia 51 kwa 

gharama ya Tshs.171, 000,000/= ambapo hadi sasa jumla ya 

makalvati ya njia 14 yamejengwa kwa gharama ya Tshs.42, 

000,000/= 
 



IDARA YA ARDHI 
 MAFANIKIO KWA MWAKA 2016/2017 

1. Kiasi cha Tshs.321, 317,613.47 kimekusanywa ikiwa ni makusanyo ya 

maduhuri ya kodi ya Ardhi kati ya 130,000,000/= zilizokuwa 

zimepangwa kukusanywa kwa mwaka. 

2. Hati 202 za maeneo ya mjini zimeandaliwa kati ya hati 100 zilizokuwa 

zimepangwa kwa mwaka na Hati 10 za kimila kati ya 50 zimeandaliwa. 

3. Malalamiko 38 yameshughulikiwa na kupatiwa ufumbuzi kati ya 

malalamiko 44 yaliyopokelewa. 

4. Eneo la uwekezaji Nyang’homango lenye ukubwa wa Hekta 2400 

limebainishwa. 

 



Inaendelea  
5. Viwanja 618 vimepimwa katika maeneo ya kata za Fela, Misungwi, 

Idetemya na Usagara kati ya Viwanja 400 vilivyokuwa vimepangwa 

kupimwa kwa mwaka. 

6. Michoro 15 ya mpango miji imeandaliwa kati ya michoro 17 iliyokuwa 

imepangwa kuandaliwa kwa mwaka 2016/2017. Michoro hiyo ipo 

katika maeneo ya Misungwi michoro2, Usagara michoro3, Idetemya 

michoro 2, Nyang’homango michoro 4, Nyashishi michoro 2, 

Ngudama michoro 3 na Mayolwa michoro 3.  

7. Eneo la bandari ya Nchi kavu limetengwa lenye ukubwa Ekari 1000 

katika eneo la Fela ambapo tayari wananchi wamelipwa fidia. 
 



 IDARA YA MAENDELEO YA JAMII 
 

UTANGULIZI 

    Idara ya Mandeleo ya Jamii ina jumla ya vitengo 

04 ambavyo ni Utafiti, Mipango naTakwimu, 

Kitengo cha UstawiwaJamii, Kitengo cha 

UKIMWI, Pamoja na Kitengo cha Wanawake, 

Jinsia na Watoto. Idara ina jumla yawatumishi 17 



 
MAFANIKIO YALIYOFIKIWA KWA KIPINDI CHA KUANZIA 

MWEZI JULAI, 2016 HADI JUNI, 2017:- 

       Katika kipindi cha Kuanzia mwezi Julai 2016 hadi Juni 2017, Idara imeweza 

kufikia mafanikio yafuatayo:- 

1. Vikundi 06 vya Wanawake vimepatiwa mkopo wenye thamani ya 

Tsh.25,600,000/= kutoka katika Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 

(WDF).Vikundi hivyo ni:- 

• Huruma Idetemya Tsh.5,000,000/= 

• Buyegi Women Group-Usagara Tsh.5,000,000/= 

• Juhudi Ngudama Tsh.4,600,000/= 

• Wapendanao ‘C’ Kanyelele Tsh.5,000,000/= 

• Akina Mama Wachapakazi-Lukelege Tsh.3,000,000/= 

• MTAWAMA-Mamaye Tsh.3,000,000/= 



Inaendelea  

2.Vikundi 03 vyaVijana vimepatiwa mkopo wenye 

thamani ya Tsh.20,600,000/=, kati ya fedha hizo, kiasi 

cha Tsh.5,000,000/= zilikopeshwa kwa Kikundi cha 

Mayanasi, ikiwa ni Mchango wa Halmashaurina 

Tsh.15,600,000/= zilitolewa na Wizara kwaVikundi 

vya Umoja wa Chama cha Waendesha Pikipiki 

Misungwi Ts.9,600,000/= naVijana Kwanza Usagara 

Tsh.6,000,000/=. 

 



Inaendelea  

3. Vikundi 06 vimepatiwa mkopo wa Mpango wa SLEM wenye jumla ya 

Tsh.31, 000, 000/=. Vikundi hivyo ni:- 

 Tumaini Ngaya Tsh.5,000,000/= 

 Vijana Computer-Koromije Tsh.5,000,000/= 

  Uchumi Ibongoya ‘A’ Tsh.5,000,000/=  

 Umoja Misasi Center Tsh.5,000,000/=,  

 Mshikamano Gemedu Tsh.5,000,000/=  

 Mkombozi Wood Factory-Misungwi Tsh.6,000,000/= 

4. Jumla ya Vikundi 108 vimesajiliwa, kati ya vikundi hivyo, Vikundi 72 

vimefanikiwa kufungua Akaunti Benki. 
 



Inaendelea  

5. Kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa Vikundi vya Wanawake 

naVijana. Vikundi 27 vya Wanawake na Vijana vimefanyiwa 

ufuatiliaji kwa lengo la kuhimiza marejesho ya mkopo. Kiasi cha 

Tsh. 31,934,254/= kimerejeshwa 

 Tsh.21,350,904/= nimarejesho ya Vikundi vya Wanawake 

 Tsh.10,858,350/= nimarejesho ya Vikundi vyaVijana 

6. Kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa Vikundi vya kiuchumi na 

uzalishaji mali. Vikundi 13 vilivyokopa fedha ya Mfuko wa SLEM 

Vimefanyiwa ufuatiliaji kwa lengo la kuhimiza marejesho ya mkopo. 

Kiasi cha Tsh. 19,141,665/= kimerejeshwa. 
 



Inaendelea  

7. Kuhamasisha wananchi kushiriki katika shughuliza Maendeleo. 

Uhamasishaji umefanyika katikaVijijivya Mhungwe na Lubuga 

vilivyopo katika kata ya Mabuki. Wananchi wamehamasika na 

kushiriki katika shughuli mbalimbali za Maendeleo kama vile 

uchangiaji wa gharama za Ujenzi wa Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji 

katika kijiji cha Ndinga, uchangiaji wa gharama za ujenzi wa shule 

katika Kijiji cha Lubuga, utumiaji wa Soko la Nyashishi, Ujenzi wa 

Maabara Shule ya Sekondari Mamaye nk. 

 
 



 
Inaendelea  

8. Jumla ya watoto waishio katika mazingira hatarishi 

4384 wamepati wahuduma mbalimbali, ambapo 

Me ni 2348 na Ke ni 2036. Huduma zilizotolewa ni 

pamoja na Chakula, Msaada wa Kisheria, Afya, 

Elimu, Makazi, Matunzo na Msaada wa 

Kisaikolojia. Huduma hizi zilitolewa na Shirika la 

MOCSO. 

 



Inaendelea  

9. Vijana 08 vyaVijana vimepatiwa Mkopo wenye thamani ya 

Tsh.46,000,000/= na Shirika lisilokuwa la Kiserikali la 

Sengerema Foundation. 

 

10. Kutoa huduma kwa Familia naWatoto. Jumla ya mashauri 

ya ndoa yaliyotufikia ni  81, kati ya hayo, mashauri 72 

yamemalizika kusikilizwa, mashauri 05 yalipelekwa 

mahakamani na mashauri 04 yanaendelea kusikilizwa. 

 



IDARA YA UHIFADHI WA MAZINGIRA 
NA UDHIBITI TAKA NGUMU    

 
Utangulizi: 

Shughuli za idara hii zinajumuisha; 

1. Udhibiti wa Uchafuzi wa Mazingira yaani Kelele, uharibifu wa 

Ardhi, Maji, hewa na udhibiti wa taka ngumu 

(Usafi,Usimamizi wa dampo, Uhifadhi wa taka). 

2. Hifadhi ya Mazingira inajumuisha shughuli za kusimamia 

tathmini ya athari za Mazingira, upandaji miti, mau, upakaji 

rangi majengo na upendeshaji mji na bustani za mjini. 

 



  
MAFANIKIO YALIYOPATIKANA 

 1. Kuzimba kimoja kati ya vizimba 4 kimejengwa kwa ajili ya kutunzia 

taka Ngumu katika Eneo la Soko Jipya. 

2. Usafi wa Mazingira  katika kaya na maeneo ya Biashara 

umeongezeka kutoka 30% 2016 hadi 66% Mwaka 2017  

3. Uelewa wa Jamii juu ya umuhimu wa upandaji na utunzaji miti 

umeongezeka kutoka Vijiji 11 Mwaka 2016 hadi Vijiji 28 Mwaka 

2017  vya Nduha, Mwambola, Isenengeja, Ibinza, Ilalambogo, 

Mahando, Lubili, Mwamazengo, Kabale, Gulumungu, Lukanga, 

Mwagimagi, Gukwa, Mbalama, Kwimwa, Lutaletale, Mwamboku, 

Mwamaguha, Mwanangwa, Lubuga, Ndinga, Maganzo, Magaka, 

Ngeleka, Matale, Kifune na Mapilinga. 



 

Inaendelea  

4. Jumla ya wadau 2 wa Utunzaji Mazingira 

wamewezeshwa na kufanikiwa kupata Ufadhili wa 

Fedha Kutoka Mfuko wa Misitu Tanzania(TaFF) 

kwaajili ya uanzishaji mashamba ya  Miti na 

Ufugaji Nyuki kijiji cha Mwasonge ( Mizinga 150 

na Miti 3496) na Gambajiga    (miti 4386 na Hekta 

12 za Ngitiri).  

 



Inaendelea  
5. Uelewa wa Wawekezaji juu ya Uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira ya 

2004 umeongezeka kwa 56% kutokana na ukaguzi Mazingira 

uliofanyika katika viwanda vya JASCO, Sayona, KASCO, CHOBO, Miradi 

ya Ufugaji Samaki, Ghala la Baruti, Mradi wa Shamba la Kuku, Vituo 

vya mafuta, Migodi ya Wachenjuaji dhahabu 32, Wachimbaji wadogo 

Lubili, Busongo, Mwamazengo na wawekezaji wapya 7 waliopo 

maeneo ya Nyang`omango, Usagara, Isamilo, Ngudama, Misasi na 

Ntende. 
 



Inaendelea  

6. Andiko moja la mradi lenye la Tsh 14,000,000 limefanikiwa na Ths 

5,600,000 tayari zimeingia katika Akaunti ya H/w Development 

kwaajili ya Ufugaji nyuki na Utunzaji Misitu kati ya Mandiko ya Miradi 

5 (Project Proposal ) yaliyotumwa kwaajili ya  kuomba ufadhili katika 

uhifadhi wa Mazingira na kukabiliana na mabadiko ya Tabia Nchi  kwa 

wadau mbalimbali wa maendeleo na Wizara 

7. Jumla ya  Migogoro 9 ya Uvamizi na Uharibifu wa Mazingira kutoka 

vijiji vya Misungwi, Busongo, Kigongo, Mwasonge,Mwambola, 

Mwajombo,Ntende,Mwanangwa na Nyamatala imesikilizwa na 

ufafanuzi wa kitaalamu umetolewa pamoja na kutoa Ilani ya 

marekebisho na Kusitisha Uvamizi wa Mto Kijiji cha Mwasonge. 
 



KITENGO CHA SHERIA 
 

UTANGULIZI 

• Kitengo hiki cha Sheria kipo chini ya Idara ya Utawala. Miongoni mwa 

majukumu ya kitengo hiki ni: 

• Kumshauri Mkurugenzi Mtendaji katika maswala yanayohusiana na 

sheria 

• Kuwashauri wakuu wa idara, Watumishi na wananchi wa wilaya ya 

Misungwi kiujumla katika maswala ya kisheria 

• Kumwakilisha Mkurugenzi katika mashauri ambapo ni mlalamikaji/ 

mwombaji au mlalamikiwa/ mujibu maombi. 
 



 
MAFANIKIO YALIYOPATIKANA  

      Kitengo cha sheria katika Mwaka wa Fedha 2016/ 2017 

kimetekelezwa shughuli zifuatazo;- 

1. Kushauri na kuapisha mabaraza  ya ardhi ya kata 15(ambayo 

yaliyokuwa yamemaliza muda wake kwa mujibu wa sheria) na 

Mabaraza ya vijiji 20 yaliyokuwa yamemaliza muda wake kwa 

mujibu wa sheria) 

2. Kuandaa Mikataba  (5) na hati za makubaliano (4) 

3. Kutoa ushauri wa kisheria kwa kwa wananchi na  wananchi 

kiujumla. 
 



Inaendelea  

4. Kuongoza mchakato wa kuanzisha Sheria Ndogo ya Kodi ya 

Majengo. 

5. Mwanasheria mmoja amehudhuria mafunzo ya sheria kwa vitendo 

katika Taasisi ya Mafunzo ya Sheria kwa Vitendo(Law School) 

6. Kusimamia na kuendesha kesi 37 za Halmashauri 

7. Kuwafikisha mahakamani wadaiwa sugu 20 wa ushuru wa 

huduma,ambapo makampuni 4 wamelipa 

8. Wanasheria wawili kuhudhuria semina ya utungaji sheria ndogo na 

uendeshaji wa mashauri ya Serikali za Mitaa  
 



 
KITENGO CHA TEHAMA 

 Malengo yaliyokubalika katika Mpango kazi 2016/2017 

1. Kufunga Mkongo wa Taifa 

2. Kutengeneza Tovuti ya Halmashauri 

3. Kutengeneza Barua Pepe za Serikali 

4. Kuboresha ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa kielekroniki kwa 

kuongeza mashine za kukusanyia mapato 

5. Kuweka kiambo cha mtandao wa ndani (LAN) katika vituo vine (4) vya kutolea 

huduma za Afya pamoja na Hospitali ya Wilaya. 

6. Kuunganisha ofisi zote za Halmashauri katika kiambo cha mtandao wa ndani (LAN). 

7. Kuunganisha shule zote za Serikali katika Mtandao wa Mawasiliano. 

8. Kukusanya taarifa na Kuandika Habari na Makala mbalimbali za Magazeti na Luninga 

za maendeleo ya Halmashauri 
 



  
Mafanikio/Utekelezaji 

      Katika maeneo hayo ya mpango kazi, tumetekeleza na kufanikiwa katika  

maeneo yafuatayo; 

1. Kufunga Mkongo wa Taifa (Optic Fibre) kwa gharama ya Tshs. 16,000,000/=     

na Mifumo mitano(5) inatumia mkongo wa Taifa, mifumo hiyo ni: 

• Mfumo wa Usimamizi wa fedha za umma na malipo(EPICOR) 

• Mfumo wa taarifa za kiutumishi (HCMIS-Lawson) 

• Mfumo wa Mapato (LGRCIS) 

• Mfumo wa kutunza na kutuma taarifa za wanafunzi wa shule za Msingi na 

Sekondari (BEMIS) 

• Kuimarisha upatikanaji wa Mtandao wa Intaneti kwenye Ofisi za Idara za 

Elimu,Utumishi,Fedha na TEHAMA 
 



Inaendelea  
2. Kutengeneza Tovuti ya Halmashauri , kwa ufadhili wa mradi wa PS3 

3. Kutengeneza barua pepe za Serikali 22 za Idara  kwa gharama ya Tshs. 

840,000/= 

4. Kuboresha ukusanyaji wa mapato kwa kutumia mfumo wa kielekroniki 

kwa kununua mashine 77 hadi sasa. 

5. Kuweka kiambo cha mtandao wa ndani (LAN) katika Hospitali ya Wilaya. 

6. Kutoa Makala 1 ya shughuli za maendeleo kwenye Luninga ya TBC 

7. Kutoa Makala 1 ya Toleo Maalum ya Shughuli za maendeleo kwenye 

Gazeti la Habari Leo 

8. Kuunganisha ofisi za Idara 5 za Halmashauri katika kiambo cha mtandao 

wa ndani (LAN). 
 



 
TASAF 

 MAFANIKIO 2016/2017 

1. Uhaulishaji fedha kwa walengwa 8671 

2. Utekeleaji wa miradi 58 katika vijiji 50 

3. Uhawilishaji  fedha za ruzuku za utoaji ajira za muda kwa walengwa 

7035 katika vijiji 50 

4. TASAF imehakikisha watu wa asili wanapata manufaaa kiuchumi na 

kijamii kutokana na miradi ya utoaji ajira za muda. 

5. TASAF imehakikisha watu wa asili wanapata manufaa ya Mpango 

kulingana na utamaduni wao kwa  kuzingatia jinsia 
 



Inaendelea  

6. Tumehamasishs wananchi kujiunga na mfuko wa bima ya afya na 

walengwa 6379 wamekwisha jiunga kati ya walengwa 8671 

7. TASAF imehakikisha kaya maskini zinakuwa na uhakika wa kupata 

milo miwili hadi mitatu kwa siku 

8. Tumewezesha mahudhurio ya wattoto mashuleni na cliniki 

kuongezeka kwa hili ni mojawapo ya masharti yanayopaswa 

kutimizwa na walengwa wa mpango wa kunusuru kaya maskini. 



 
MAFANIKIO YA SEKTA YA UVUVI 

2016/2017 

 
1. umefanikiwa kukusanya maduhuli kupitia vyombo vya uvuvi na 

wavuvi Tshs  33754400/=  Kwa mchanganuo ufuatao  

• Leseni ya vyombo  makisio  Tshs 4496000/= kusanyo 

7180000/= 

• Leseni za uvuvi makisio Tshs 13488000/= kusanyo 20709000/= 

• Mialo makisio Tshs 4320000/=Kusanyo 5865400/=Jumla Tshs  

33754400/= 

. 
 



Inaendelea  

2. Tumefanya doria 49 na zana haramu zimekamatwa zenye ya sh 

217780000/= na zimechomwa moto kokoro BS 127 timba MF 291 

GN 3424 kokoro BOS 850 Tupa tupa CN 08 kamba 9930. 

3. Elimu ya ufugaji viumbe kwenye maji imetolewa kwa wadau 150 na 

jamii imehamasika juu ya ufugaji samaki ambapo watu watatu 

wamechimba mabwa yapatayo 32 ya samaki aina ya Sato na 

Kambale 

4. Jamii imehamasika juu ya uhifadhi wa mazari ya samaki na Uvuvi 

endelevu wa rasilimali ya ziwa hifadhi ya chole imeimarishwa 

Mwasonge, Mwalogwabagole na Lugobe zimehamasika. 



KITENGO CHA UTHIBITI UBORA WA 
SHULE 

 
• Idara ya Uthibiti Ubora wa Shule Wilaya ya 

Misungwi ilikuwa inamalengo ya kukagua shule 

za Msingi 70, Elimu ya Awali 70 na Elimu ya watu 

wazima 70 kwa kaguzi za aina tofauti. Ukaguzi wa 

jumla 30, Ukaguzi wa Kushtukiza 31, Ukaguzi wa 

Ziara 6 na Ukaguzi wa kufuatilia 3. 

 



Mafanikio 
 

Katika kaguzi zilizofanyika tangu mwezi Julai 2016 hadi Juni 2017 

kulikuwa na mafanikio mbalimbali ambayo ni;- 

• Kukagua shule za Msingi 54, Elimu ya Awali 54 na vituo vya Elimu 

ya watu wazima 54 sawa na asilimia 74 

• Kukagua shule maalumu zinazotegemewa kujengwa na kupata 

kibali cha ujenzi ni shule 2 

• Kutoa ushauri kwa walimu wafundishao darasani wa shule 54 

zilizokaguliwa. 
 



Inaendelea  

• Kutoa ushauri kwa wanakamati wa shule 54 zilizokaguliwa. 

• Kutoa ushauri kwa wadau wengine kwa shule 

zilizokaguliwa. 

• Kutoa maelekezo na ushauri kuhusiana na mtaala 

ulioboreshwa kwa kutoa msisitizo wa kutumia 

vitabu,miongozo na maandalio ya masomo kutokana na 

mabadiliko hayo kwa walimu wafundishao shule hizo na 

hasa wale wa Elimu ya Awali,darasa la I, II na III. 

 



Inaendelea  

• Kuelekeza matumizi zaidi ya maktaba kwa wanafunzi na walimu wa 

shule zilizokaguliwa. 

• Kuhamasisha ujenzi wa maunzu ya vyoo kwa kamato za shule 

zilizokaguliwa. 

• Kukagua shule 20 duni katika mtihani wa Taifa wa darasa la 7 uliofanyika 

mwaka 2016. 

• Kukagua shule 30 zilizokuwa kwenye utepe mwekundu na njano katika 

matokeo ya mtihani wa kitaifa kwa darasa la VII mwaka 2016. 

• Kukagua walimu waliothibitishwa kazini mwaka 2017 walimu wapatao 

147. 



 
KITENGO CHA BIASHARA 

 
Utangulizi  

 Katika mwaka wa fedha 2016/2017 kitengo cha 

biashara kimetekeleza majukumu yake kwa 

mjibu wa Sheria kanuni na taratibu kama 

ifuatavyo:-  

 



Mafanikio  

• Kwa mjibu wa Sheria Na 25 ya 1972 ya Leseni za biashara, Kitengo 

kimeweza kuwasajiri wafanya biashara na kuzirasimisha biashara zao 

ambapo katika zoezi hilo biashara 933 zimesajiriwa na kurasimishwa 

kwa kupatiwa leseni za biashara. Katika kusimamia sheria hiyo 

kumekuwa na ongezeko kubwa la watu kujiunga na sekta hiyo kwa 

ajiri ya kukuza uchumi wao binafsi na wa taifa kwa ujumla. Katika  

urasimishaji huo kitengo kimekusanya ada za leseni  Tsh. 

45,013,853/= 
 



Inaendelea  

• Kwa mjibu wa Sheria ya Usafiri na usafirishaji na kanuni zake (The 

motorcycle and tricycle regulation of 2010) kitengo kimekusanya 

kiasi cha Tsh. 1,796,000/=. Na vijana wengi wamejiajiri katika 

sekta hiyo ya usafirishaji abiria kwa kutumia  pikipiki za 

magurudumu mawili na matatu. 

• Kwa mjibu wa Sheria ndogo za mapato ya soko – jipya Kitengo 

kimesimamia vema uendeshaji wa soko hilo na kukusanya mapato 

(ushuru) na kiasi kipatacho Tsh. 16,200,000/=. Wafanya biashara 

wadogo na wa kati wapatao 142 wanaendelea na shughuli zao za 

kiuchumi katika soko hilo. 
 



 
Inaendelea  

• Kwa mjibu wa Sheria ya vileo (The liquor licensing Act No. 28 of 

1972 kitengo kimekusanya Tsh. 3,308,000/=  

• Kwa mjibu wa Sheria ya Hotel, Hotel leavy Act kitengo kimeweza 

kukusanya kiasi kipitacho 6,629,700/=  

     Kwa hiyo Kitengo kimeendelea kutekeleza majukumu yake, kwa 

maana ya kusimamia sheria za uendeshaji biashara kwa mwaka wa 

fedha 2016/2017 na kuweza kukusanya jumla ya Tsh. 73, 

517,853/= kwa mchanganuo ufuatao;- 
 



 
Jedwali Na.1: Mchanganuo wa Mapato 

kwa mwaka 2016/17. 

 
Na Chanzo Mapato 

July-June 2017 

% 

ya utekelezaji 

1 Ada za Leseni za biashara 45,013,853/= 71.45% 

2 Hotel  leavy  6,629,700/= 73.6% 

3 Ushuru wa soko jipya  16,200,000/= 80% 

4 Leseni za vileo  3,308,000/= 77.7% 

5 Leseni za Pikipiki 1,796,000/= 112.25% 

JUMLA 73,517,853/= 



KITENGO CHA USHIRIKA 
 • Vijana wamehamasika kujiunga kwenye vyama vya 

Ushirika wa Akiba na mikopo (SACCOS) kwa ajili ya 
kupata mikopo yenye riba nafuu na kujiwekea Akiba na 
Amana zao hususani Misungwi Vijana SACCOS. 

• Baadhi ya vyama vya Ushirika AMCOS na SACCOS 
wamepata Elimu ya Utunzaji wa vitabu vya mahesabu 
na kwa sasa wanauwezo wa kuandika vitabu na 
kufunga hesabu zao wenyewe. 

• Vyama vitatu vya Ushirika wa Akiba na Mikopo 
wamepata Hati safi ya hesabu zao (Unqualified 
Opinion) kwa mwaka 2016 vyama hivyo ni 
Mkukuwami,Ukiriguru Kilimo na Usagara Parish 
SACCOS na hivyo kujenga moyo wa Imani kwa 
wanachama kuhusu usalama wa fedha zao. 
 



• Vyama vya Ushirika vinakopesheka kwenye 
Asasi za kifedha mfano; Mkukuwami SACCOS 
walipata mkopo wa Tshs.300 milioni kutoka 
Benki ya CRDB na Ukiriguru – Kilimo walipata 
Tshs.100 milioni. 

• Vyama vya Ushirika vimeweza kutoa nafasi za 
ajira kwa vijana, kwenye nafasi za utendaji, 
kwa Misungwi vijana SACCOS vijana 2 
wameajiriwa, Mkukuwami SACCOS vijana 4 na 
Ukiriguru – Kilimo vija 2. 

 



IDARA YA MIPANGO 



 
KATIKA MWAKA WA FEDHA 2016/17 IDARA YA MIPANGO ILIPANGA 

KUTEKELEZA KUSIMAMIA MALENGO YAFUATAYO  

 LENGO  PANGWA SHUGHULI 

PANGWA 

MAFANIKO 

 Kuhakikisha  

Mfumo wa Ukaguzi 

na ufuaatiliaji wa 

Miradi  yote  ya 

Maendeleo  

unimarishwa  

kuanzia asilimia 40 

hadi asilimia 75%   

katika Ngazi za vijiji 

, Kata na  wilayani  

ifikapo 2019.  

Kufanya Ukaguzi na 

Ufuatiliaji wa 

Miradi ya 

Maendeleo  katika 

Sekta za Elimu 

Msingi, Elimu 

Sekondari, Afya, 

Kilimo, Maji, 

Maendeleo ya jamii 

, Ujenzi, Utawala, 

Mifugo , Mazingira, 

Nyuki na Uvuvi   

Timu ya ukaguzi na ufuatiliaji  
wa miradi ya Maendeleo  
ambayo inahusisha Idara ya 
Mipango, idara ya ujenzi, Afya, 
Maji, Kilimo na Ugavi 
Imeundwa. Timu hii imeweza 
kukagua  miradi yote kwa kila 
Hatua na kumshauri 
mkurugenzi Mtendaji pale 
ambapo kuna Mapungufu, 
Aidha Taarifa za robo 4 za 
utekelezaji wa miradi  kwa 
mwaka husika zimeandariwa 
kikamilifu kwa asilimia 100 na 
kuwasilishwa ngazi ya Mkoa.  
Miradi iliyoweza kukaguliwa na 
kuandikiwa Taarifa  ni kama 
Ifuatayo: 



a) Miradi ya Ruzuku ya Maendeleo (LGDG) 

• Ujenzi wa Jengo la Utawala Shule ya Sekondari  
Gulumungu  Mradi huu  Umekamika kwa 
Asilimia 85% 

• Ujenzi wa nyumba ya Mganga Zahanati ya 
Gambajiga  ujenzi huu umekamilika kwa 100% 

• Ujenzi wa nyumba ya Mganga zahanati ya 
Bugisha umekamilika kwa Asilimia 75% 

 



• Ujenzi wa kituo cha Afya Kata ya Mondo  
Boma limekamilia kwa asilimia 100% hatua 
inayo fuata ni kufunga lenta na kuweka  
matofali ya kozi za juu baada ya kufunga 
Lenta. 

• Ukamilishaji wa ujenzi wa vyoo katika shule 13  
umekamilika kwa Asilimia 55% na ujenzi bado 
unaendelea baadhi ya vyoo. 

• Ujenzi wa ofisi kata ya Mwaniko umekamilika 
kwa 100% bado kukabidhiwa lengo ni kutoa 
huduma bora 

 



• Ujenzi wa ofisi ya Kata ya Fella umekamilika 
kwa asilimia 85% lengo ni kutoa huduma bora 
kwa wananchi. 

• Ujenzi wa choo  na mabafu  katika stand ya 
mabasi  Misungwi  umekamilika kwa asilimia 
70%.lengo ni kuongeza mapato ya 
Halmashauri 

• Ujenzi wa Machinjio usagara  Umekamilika 
kwa Asilimia 55% 

 



• Ujenzi wa Machinjio ya Misungwi 
umekamilika kwa asilimia 40% 

• Ujenzi wa stand ya mabasi madogo 
Usagara  umekamilika kwa asilimia 75%  
kazi inaendelea lengo ni kuongeza 
mapato ya Halmashauri 

 

 



• Aidha idara imeweza kuratibu  ukaguzi 
wa Miradi ya ukarabati wa Vyoo  katika 
shule za Msingi 13 za  Mwasagela 
Mwambola, Masawe, Lukelege, 
Mwakiteleja, Ibongoya A, Gulumumungu, 
Nyalugembe, Busegeja na Nyashitanda , 
ukamilishaji wa vyoo hivi upo Hatua 
mbalimbali 



• Ununuzi wa vifaa vya ofisi ambavyo 
ni Generator lenye ukubwa wa KV 
12.hivyo tatizo la Umeme 
halitasumba tena mara umeme 
utakapokatika kazi za ofisini  
hazitasimama, 

•  Komputa 2 na printer 1 coloured  na  
yenye scanner zimenunuliwa  na  
zinatumika. 
 



b) Miradi ya maombi Maalumu  
 
• Ujenzi wa madarasa 6 na ofisi 3 za 

walimu katika shule maalum za 
Misungwi, Busagara, na Kigongo 
yamejengwa na yamekamilika kwa 
asilimia 100% bado kukabidhiwa. 

 



• Ukamilishaji wa fensi ya mitindo shule ya 
Msingi umefanyika kwa asilimia 90 hii ni 
pamoja na kuweka umeme, Hivyo ulinzi kwa 
watoto wenye ulemavu wa ngozi unaendelea 
kuimarika 

 

• Ukarabati  wa bwalo na jiko katika shule ya 
msingi Mitindo unaendelea kufanyika na 
umefikia asilimia 60% 

 



• c) Miradi mingine ambayo imekaguliwa na 
kuandikiwa ripoti ya Ukaguzi ni Miradi ya 
barabara,Daraja la Isenengeja,ujenzi wa 
Hosteli S/M Mitindo,Ujenzi wa madarasa 5  na 
ofisi 1 shule ya Msingi Mitindo  yameanza 
Kutumika, Ujenzi wa Madarasa 4 na Ofisi 1 
Shule ya Msingi Mbela  yamekamilkka na 
yanatumika. 



• Timu ya ya Assessment ya wilaya yenye jumla ya 
Wajumbe 12  kutoka Katika idara za Utumishi, 
Mipango, Fedha, M/Jamii, Maji, Afya, Ugavi, Elimu  
Msingi, Elimu Sekondari na Kilimo imeundwa.Timu hii 
imeweza kutoa elimu kwa kamati zote za maendeleo 
ya kata  (WDC) 27 juu Mfumo Mpya wa Upatiwaji wa 
fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo (LGDG)  na  
O & OD iliyoboreshwa,Shughuli hii imefanyika Kwa 
asilimia 90 ambapo kata 27 zote zimeelimishwa na 
jitihada za wa wananchi  juu ya miradi mbalimbali ya 
maendeleo  ya wananchi kwa  miradi waliyoanzisha  
tayari kwa nguvu zao  katika vijiji zimeiburiwa . 

 



• Ziara za Mkurugenzi Mtendaji juu ya kukagua 
shughuli za maendeleo   katika kata 13  kwa 
taasisi zote  Katika sekta zote zimefanyika kwa 
asilimia 100  ambapo miradi kadhaa iliyokuwa 
imesimama imewekewa mikakati ya 
kufufuliwa hususani mradi wa maji wa 
umwagiliaji kata ya Mbarika ,mradi wa Maji  
wa kisima Usagara na Sanjo 



Kuhakikisha mfumo wa uandaaji 
wa Taarifa  za utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo unaimarishwa 
kutoka Asilimia 40% hadi 75 % 

ifikapo 2019 



• Kushirikisha idara 15 na vitengo 4 katika 
kuandaa na kutoa taarifa za utekelezaji wa 
miradi ya Maendeleo. Taarifa za  kila mwezi 
zimefanikiwa kuandaliwa na kuwasilishwa 
katika ngazi ya Mkoa. Aidha Taarifa za miradi 
za kila robo mwaka kwa robo zote 4  na 
Takwimu kutoka idara zote  15 na vitengo 
vyote 4  zimeandaliwa kikamilifu na 
kuwasilishwa katika vikao vya kisheria, Mkoani 
na Tamisemi  kwa asilimia 100. 

 



• Mpango wa bajeti ya mwaka 2017/18 
umeandaliwa kikamilifu kwa asilimia 100 
.Mpango huu umepitishwa katika vikao vyote 
vya kisheria vikiwemo kikao cha Wadau wa 
maendeleo(dcc),RCC , baraza la Wafanyakazi 
nabaraza maalumu la Madiwani Aidha 
umewasilishwa na kuidhinishwa na Bunge 
Tukufu la Jamhuri y muungano Wa Tanzania 
hadi sasa umeanza kutumika. 



• Mpango Mkakati wa Halmashauri wa Wilaya (  
SP) wa  Miaka Mitano 2017/18-2021/22  
ambayo ndiyo dira kuu  ya Halmashauri  
unaoendana na mpango wa Serikali wa Miaka 
5 awamu ya Pili, umeandaliwa na umekamilika 
na unatumika. 

• Wasifu wa kijamii na kiuchumi wa 
halimashauri ( District social Economic Profile   
umefanyiwa mapitio)  n a kazi hii imekamilika 
asilimia 95 chini ya Usimamizi wa ofisi ya Taifa 
ya Takwimu nbs 



Kusimamia maandiko ya miradi na 
kuyawasilisha ngazi mbalimbali ambapo 

halmashauri imefanikiwa kupata: 

 • Mradi wa kisima cha maji shule ya Msingi 
Mitindo Kisima hicho kimechimbwa 
nawanafunzi wanapata maji safi na salama 
shule ya Msingi Mitindo 

• Mradi wa Matenk ya Maji Shule ya MsingI 
Mitindo ,Matank hayo yanatoa maji safi na 
Salama  muda wote  

 



• Mradi wa kuchimba kisima kupitia compassion 
katika kata Ya Usagara.hatua iliyopo ni 
kuchimba kisima hicho. 

• Mradi wa kusimika Nguzo za umeme kuanzia 
kisesa hadi Kwenye Mradi wa Maji Fella. 
Nguzo hizo zimeishasimikwa  na badala ya 
kupampu maji kutoka kwenye chanzo kwenda 
katika tank kwa kutumia diseli sasa wananchi 
watatumia Umeme. 

 



Idara ya Utawala Rasilimaliwatu 
 



 
UTANGULIZI 

 
• Idara ya Utawala Bora ni moja kati ya 

Idara na Vitengo 19 vya Halmashauri ya 
Wilaya ya Misungwi. Idara hii 
inashughulikia ukuzaji wa utawala bora 
kwa kuzingatia majukumu na malengo 
mkakati ya Halmashauri.  



• Idara ya Utawala na Rasilimali watu ina jumla 
ya watumishi 160 wakiwemo Mkurugenzi 
Mtendaji 1, Maafisa Utumishi 3, Watunza 
Kumbukumbu 9, Makatibu Muhsusi 11, 
Wahudumu wa Ofisi 7, Madereva/fundi wa 
awali 14, Watendaji wa Vijiji 90, Watendaji wa 
Kata 20 na walinzi 5, Watumishi hawa 
wanafanya kazi za kuhudumia wananchi kwa 
ujumla, pamoja kuhudumia Idara nyingine 12 
na vitengo 6 vilivyopo katika Halmashauri ya 
Wilaya 

 



Idara ya Utawala na 
Rasilimaliwatu kwa Mwaka wa 

fedha 2016/2017 ilikuwa na 
Malengo 09 ya utekelezaji 

(makubwa yakiwa ni  
 



• kuhakikisha misingi ya utawala bora 
inaimarishwa kuanzia ngazi ya Kijiji, Kata na 
Halmashauri kwa kuhimiza uwazi na 
uwajibikaji, ushirikishwaji wa wananchi 
kuhakikisha vikao vyote vya kisheria 
vinafanyika katika ngazi zote ambazo ni vikao 
vya Serikali za vijiji, mikutano Mikuu ya Vijiji, 
Kamati za Maendeleo za Kata, vikao vya 
Halmashauri na Baraza la Madiwani. Kuongeza 
utoaji huduma kwa kuhakikisha kuwa 
maabukizi ya Ukimwi yanapungua na 
kuimarisha uwajibikaji unaozingatia misingi ya 
kupambana na kupiga vita Rushwa 



• Malengo yalivyoainishwa hapo juu, ndiyo 
yanayosimamia utengenezaji wa vipaumbele 
vya idara ya rasilimaliwatu na utawala na 
hatimaye kutengeneza Mpango-Kazi katika 
Mfumo wa Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) 
na hatimaye mpango kazi (Action Plan). 
Pamoja na jukumu la kuimarisha utawala bora 
Idara hii inashughulikia Ajira na Nidhamu, 
Matumizi Mabaya ya Madaraka na Mafao ya 
Kustaafu.  



•  Malengo ya Idara kwa mwaka wa fedha 
2016/2017  

• Ili kutekeleza mpango mkakati wa Idara, Idara 
iliweka shughuli zifuatazo katika mpango kazi 
wake kwa mwaka wa fedha 2016/17 



LENGO SHUGHULI MALALAMIKO YALIVYOSHUGH

ULIKIWA 

MAFANIKIO 

kuhakikisha 
misingi ya 
utawala bora 
inaimarishwa 
katika ngazi 
zote za 
utawala: (Kijiji, 
Kata na 
Wilaya) 

Hadi kufikia 
tarehe 30 mwezi 
Juni, 2017 Idara 
ilikuwa ina jumla 
ya malalamiko 64 
kati ya hayo, 
malalamiko 40 ni 
ya mwaka wa 
fedha 
2015/2016. 
Malalamiko haya 
yalihusu 
matumizi mabaya 
ya madaraka, 
Ajira na nidhamu 
pamoja na Mafao 
ya watumishi wa 
Umma 

Hadi kufikia tarehe 
30 mwezi Juni, 
2017 Idara ilikuwa 
ina jumla ya 
malalamiko 64 kati 
ya hayo, 
malalamiko 40 ni 
ya mwaka wa 
fedha 2015/2016. 
Malalamiko haya 
yalihusu matumizi 
mabaya ya 
madaraka, Ajira na 
nidhamu pamoja 
na Mafao ya 
watumishi wa 
Umma 

Katika mwaka 
wa fedha 
2016/17 Idara 
ilifanya 
uchunguzi wa 
malalamiko yote 
64 (24 mapya na 
40 ya zamani), 
na hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 
2017,  

Katika mwaka wa 
fedha 
2016/2017, Idara 
imehitimisha 
uchunguzi na 
kufunga 
malalamiko 57 
kwa sababu 
mbalimbali. 
Malalamiko 40 
yalipatiwa suluhu 
na watumishi na 
wahusika kupewa 
haki zao 



Inaendelea  
LENGO SHUGHULI MALALAMIKO YALIVYOSHUGHULI

KIWA 

MAFANIKIO 

Mambo 
yaliyolalamikiwa ni: 
Kutolipwa malimbikizo 
ya mishahara, 
Kutopadishwa vyeo 
watumishi,  
Kucheleweshewa 
mafao ya kustaafu, 
Kutorejeshwa kwenye 
daftari la pensheni, 
nauli na gharama za 
mizigo baada ya 
kustaafu, kubadilishwa 
kada, Kutopewa 
uhamisho pamoja na 
watumishi 
kucheleweshewa kulipwa 
madai/stahiki zao 
 

Idara ilikuwa 
imefanikiwa 
kuhitimisha 
uchunguzi wa 
malalamiko 50, na 
hivyo kubaki na 
malalamiko 14 
yanayohusu utovu 
wa nidhamu. Idara 
imefanya uchunguzi 
wa malalamiko 
hayo kwa njia 
mbalimbali, kama 
vile mawasiliano ya 
barua, uchunguzi 
wa hadharani, na 
kuwafuata 
walalamikiwa 
kwenye ofisi zao.  
 

Malalamiko 04 
yalifungwa kwa 
wahusika 
kushindwa 
kuthibitisha madai 
yao na idara 
kutokuwa na 
mamlaka ya 
chunguza na baadhi 
ya walalamikaji 
kushindwa kutoa 
ushirikiano, 
Watumishi 13 
kupewa ushauri wa 
namna ya 
kushughulikia 
madai yao 



LENGO SHUGHULI MALALAMIKO YALIVYOSHUGHULIKI

WA 

MAFANIKIO 

Kuhamasisha 
uzingatiaji wa 
misingi ya 
utawala bora 
miongoni mwa 
viongozi, jamii, 
pamoja na 
kusimamia vikao 
vya kisheria vya 
Halmashauri 
 

Shughuli hii ilifanywa 
kutokana na matokeo 
ya Uchunguzi wa 
Hadharani wa Idara 
wa mwaka 2016 
ulioonesha kuwa kuna 
ukiukwaji mkubwa wa 
utoaji wa huduma 
kwa misingi ya 
utawala bora pale 
mamlaka za serikali za 
vijiji zinaposhindwa 
kusoma mapato na 
matumizi 
 

Kuanzia tarehe 
23/9/2016, Idara 
ilifanya mikutano ya 
hadhara na 
watendaji, viongozi 
na wananchi katika 
Kata (17) za Wilaya 
ya Misungwi ili kutoa 
miongozo kwa 
Watendaji wa ngazi 
za Vijiji na Kata 
kuhusu uzingatiaji wa 
misingi ya utawala 
bora katika masuala 
ya ardhi 
 



LENGO SHUGHULI MALALAMIKO YALIVYOSHUGH

ULIKIWA 

MAFANIKIO 

Vijiji vilivyofikiwa ni Fullo, 
Nyabumhanda, Songiwe, 
Kabale, Seeke, Buhingo, Willi, 
Ukiriguru, Mwagala, Ngereka, 
Nyamatara, Nyang’olongo, 
Nyabusalu, Mwakiteleja, 
Mwagimagi, Gukwa, Ihelele, 
Fella, Mwaholo, Sumbuka, 
Budutu, Kanyelele, Gambajiga, 
Mwasubi, Lukelege, 
Mwanenge na Koromije. Aidha 
vilifanyika vikao 12 vya Fedha 
Uongozi na Mipango, Vikao 
vine vya Baraza la Madiwani 
na Vikao vitatu kwa kila idara 
na Kitengo cha Halmashauri. 



• Pamoja na shughuli na mafanikio zilizotajwa 
katika jedwali kwa kipindi cha Mwaka 
2016/2017 imesimamia maslahi na stahiki 
mbalimbali za kisheria za watumishi kama 
vile. 



• Kusimamia nidhamu na maadili ya 
utendaji katika Utumishi wa Umma 
pamoja na Kanuni za Maadili ya Madiwani 
kwa kipindi chote cha mwaka 2016/2017 
pamoja na kusimamia stahiki  za kisheria 
za watumishi wa umma kama vile 
Mishahara, posho, matibabu, likizo, 
masomo, Kusimamia na 
kuandaa/kushughulikia maslahi ya Wah. 
Madiwani kama vile posho za vikao na 
posho za mwezi. 

 



• Kusimamia kwa kushirikiana na Wakuu wa 
Idara/Vitengo kuhakiki watumishi (Staff Audit) na 
kuondoa watumishi wote wasiostahili kulipwa 
mishahara kwa sababu mbalimbali kama vile kufariki, 
kuacha/kuachishwa kazi, utoro, kustaafu, kufungwa 
pamoja uhakiki wa vyeti vya masomo na taaluma za 
watumishi. Kwa kufanya hivyo idara imewafuta 
watumishi 142 kutokana na sababu mbalimbali kwa 
kipindi 2016/2017 kama inavyoainishwa: Wastaafu 40, 
Vyeti feki 78, Utoro 07, Kifo 04, utovu wa nidhamu 07 
na waliojiudhuru 08. Aidha idara imekamilisha 
uhamisho wa watumishi 13 kwenda Halmashauri 
mbalimbali, kupokea watumishi 12 kutoka Halmashauri 
na taasisi mbalimbali na Watumishi 10 wa ajira mpya 
(walimu 08 madaktari 02) 

 



• Kushughulikia ujazaji na kuingiza kwenye 
mfumo wa Taarifa za watumishi na Mishahara 
(HCMIS) fomu za watumishi wote, 
kushughulikia ujazaji wa fomu za Uadilifu na 
MWAMTUKA yaani OPRAS.  

• Kushughulikia mafao ya watumishi wastaafu, 
mirathi na walioacha kazi kwa kushirikiana na 
mifuko ya pensheni LAPF, PSPF, NSSF na 
Hazina. 

 



CHANGAMOTO, MAPENDEKEZO 
NA MATARAJIO  

 



Changamoto  

• Idara ya Utawala katika kutekeleza majukumu 
yake inakabiliana na changamoto 
zinazorudisha nyuma mipango iliyojiwekea na 
kupunguza ufanisi wa kazi kama inavyoelezwa 
kwenye mpango kazi wa Idara. Baadhi ya 
changamoto hizo ni:  

 



• Changamoto ya kwanza ni ukosefu wa 
rasilimali fedha unaosababisha kutokamilika 
au kutekelezwa kwa baadhi ya kazi zilizokuwa 
katika mpango kazi wa Idara wa mwaka 
2016/2017. 

• Changamoto ya pili ni mfumo wa mawasiliano 
(internet) kuwa duni hali inayosabisha wateja 
kupata huduma isiyoridhisha (au wakati 
mwingine mawasiliano kukosekana kwa muda 
nmrefu).  

 



• Changamoto ya tatu, ni upungufu wa vitendea 
kazi. Idara ya Utawala inaupungufu mkubwa 
wa vitendea kazi kama vile kompyuta za 
kufanyia na “printers” pamoja na Scanner. 
Idara hii ina Scanner moja ambayo hata hivyo 
inafanya kazi chini ya kiwango.  

 

• Changamoto nyingine ni kutokuwepo kwa ofisi 
za kutosha za  la utawala, hali inayopunguza 
ufanisi katika utendaji kwa kutokuwa na ofisi  
za kutosha  

 



Mapendekezo 

• Idara ya Utawala ili iweze kutekeleza 
majukumu yake kwa ufanisi na 
kukakabiliana na changamoto 
zilizojitokeza. Baadhi ya mambo 
yafuatayoyanatakiwa nyatakelezwe: 
 



• Upatikanaji wa fedha za kutosha katika 
mpango kazi wa Idara wa mwaka wa fedha 
2017/2018. 

• Upatikanaji wa mfumo ulio thabiti 
utakaowezesha kutoa huduma sahihi na kwa 
muda sahihi. 

• Kuongezeka kwa vitendea kazi ili kurahisisha 
utoaji huduma kwa haraka na yenye tija kwa 
wateja. 

• Kupatikana kwa ofisi/vyumba vya kutosha kwa 
maafisa rasilimaliwatu ili kujenga usiri kwa 
mteja/wateja anapohudumiwa 

 



Matarajio Katika Mwaka wa Fedha 
2017/2018 



•  Idara ya Utawala itaendelea kupokea 
malalmiko mapya na kuyafanyia kazi malamiko 
ya zamani kama ilivyoainishwa kwenye 
mpango kazi wa idara. 

•  Maafisa wa Idara ya Utawala kwa kushirkiana 
na Waheshimiwa Madiwani kutembeleaTaasisi 
za Serikali pamoja na Taasisi Binafsi 
zinazolalamikiwa na wakuu wa Taasisi hizo ili 
kutatua malamiko ya watumishi (Wastaafu) na 
kuyapatia ufumbuzi kwa haraka na kwa wakati  

 



• Kutoa elimu kwa kutumia njia mbalimbali 
kama redio, luninga, vipeperushi na majarida 
pamoja na kuyafikia maeneo yanayoathiri 
utawala bora kadri fedha zitakavyoruhusu. 

• Kuandika andiko mradi ”proposal” ili kupata 
fedha kutoka kwa wadau wa maendeleo 
watakao saidia utekelezaji wa majukumu ya 
idara kama yalivyoainishwa kwenye mpango 
mkakati 



IDARA YA FEDHA NA BIASHARA 
 



Na  Lengo Mafanikio kazi zilizofanyika kwa 

takwimu na sailimia 

1 Kuongeza ufanisi katika 
Kusimamia mapato na 
matumizi ya fedha kwa 
kuzingatia sheria na 
taratibu kutoka 65% hadi 
87% ifikapo June 2020 

Halmashauri imeweza kusimamia 
mapato na matumizi kwa ufanisi na 
hivyo kupata Hati safi ya ukaguzi 
wa Hesabu kuishia June 2017 

2 Kuongeza mapato ya ndani 
kutoka asilimia 80% hadi 
99% ifikakapo June 2020 

Halmashauri imewezesha matumizi 
ya Mfumo wa kukusanyia mapato 
kwa njia za kielektroniki sambamba 
na kuboresha (takwimu) database 
za wafanyabiashara, majengo, 
mabango na Minara yote yaliyopo 
ndani ya Mamlaka ya Wilaya 



Na  Lengo Mafanikio kazi zilizofanyika kwa takwimu na 

sailimia 

•Ununuzi wa mashine za kukusanyia 
mapato kutoka mashine 15 hadi mashine 
77 
•Hadi kuishia June Halmashauri imeweza 
kukusanya kiasi cha Shs 1,331,077,446.11 
Sawa na asilimia 83.12 ya makisio ya Shs. 
1,601,368,000 ya mwaka 2016/2017 
 


