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DIBAJI

Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko katika Utumishi wa Umma 
unaoelezewa katika Mwongozo huu ni moja ya juhudi za Serikali 

za kuongeza uwajibikaji na kuimarisha taratibu za kuwasikiliza wateja. 
Mfumo huu unaziwezesha Taasisi za Umma kushughulikia malalamiko ya 
wateja kwa ufanisi kwa kuwa unaharakisha ushughulikiaji wa malalamiko, 
ni wa wazi, unasisitiza kutunza siri na ni rahisi kutumika.

Utaratibu huu unaziwezesha Taasisi za Umma kujifunza na kujisahihisha 
kutokana na mrejesho unaopatikana kwa njia ya malalamiko na hivyo 
kuboresha mchakato wa utoaji wa huduma na kupunguza kero kwa 
wateja. Vile vile utaimarisha taratibu za ndani ya Taasisi za Umma kwa 
kuziwezesha kutambua, kuratibu, kujibu na hatimaye kutumia taarifa za 
malalamiko katika kuboresha utoaji wa huduma ndani ya Taasisi.

Malengo ya utaratibu huu yatafikiwa ikiwa Taasisi za Umma zitajipanga 
vizuri kushughulikia malalamiko na kuchukua hatua ili malalamiko 
ya aina moja yasiwe yanajirudia rudia. Utumishi wa Umma unapaswa 
kutambua kuwa malalamiko ni mrejesho kutoka kwa wateja kuhusu 
utoaji wa huduma. Hivyo ni muhimu kujifunza kutokana na mrejesho 
huo na kuchukua hatua madhubuti.

Taasisi za Umma zinatakiwa kuanzisha Ofisi za kushughulikia malalamiko 
ndani ya Taasisi na maeneo mengine muhimu ya kutolea huduma kwa 
kutumia rasilimali watu iliyopo. Hata hivyo, ieleweke kuwa Ofisi hizi 
haziondoi jukumu la msingi la kila mtumishi wa umma kutatua kero 
na malalamiko mbalimbali ya wateja kwa haraka na kwa kuzingatia 
taratibu za kazi. Aidha, utaratibu huu hauanzishi chombo kipya cha 
kushughulikia malalamiko na wala hauchukui mamlaka ya Taasisi 
Simamizi zinazoshughulikia malalamiko.
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Ni matumaini yangu kuwa,Taasisi za Umma zitaanza kuutumia utaratibu 

huu ili kuyapatia malalamiko ya wateja ufumbuzi wa haraka na pia 

kuzichambua kwa kina taarifa zinazotokana na malalamiko na kuchukua 

hatua za kuondoa malalamiko ya namna hiyo. 

George D. Yambesi
KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
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 SURA YA 1  UTANGULIZI

1.1 Malalamiko katika Utumishi wa Umma
 Taasisi za Umma, huweka malengo ya kazi kila mwaka kwa 

madhumuni ya kuhakikisha kuwa zinatoa huduma kwa ufanisi 
zaidi. Katika kutoa huduma, Taasisi za Umma zinapokea 
malalamiko kutoka kwa wateja kutokana na kutoridhishwa na jinsi 
huduma zilivyotolewa au viwango vya huduma hizo. Malalamiko 
haya ni mrejesho kutoka kwa wateja wakiarifu Taasisi juu ya 
kutoridhika kwao kutokana na huduma kutolewa chini ya viwango 
vilivyotegemewa au kutolewa kabisa.

 Malalamiko yanasababishwa na kasoro zilizopo kwenye mifumo, 
sheria, kanuni na taratibu za utendaji au tabia binafsi za mtumishi 
anayetoa huduma.

 Mrejesho unaopatikana kwa njia ya malalamiko unazisaidia Taasisi 
za Umma kuondoa kasoro zilizojitokeza na kuboresha huduma ili 
kupunguza malalamiko na kero mbalimbali zinazotolewa na wateja. 
Hivyo, ili Taasisi ziweze kutumia vizuri mrejesho huo, ni lazima 
kuwepo na utaratibu mzuri na unaoaminika wa kukusanya taarifa 
za malalamiko, kuzichambua na kuzihifadhi vizuri kwa matumizi 
ya mara kwa mara.

 
 Kwa sasa Taasisi za Umma zina taratibu tofauti za kushughulikia 

malalamiko. Taasisi hizi zimekuwa zikishughulikia malalamiko 
kwa jinsi zinavyoona inafaa kwa kuwa Utumishi wa Umma hauna 
utaratibu mahsusi ambao unaeleweka kwa wateja. Kutokuwepo 
kwa utaratibu mahsusi wa kushughulikia malalamiko na maoni ya 
wateja kunafanya Taasisi zishindwe kupokea mrejesho wa wateja 
na kugundua matatizo yaliyopo ndani ya Taasisi mapema na 
kuyashughulikia kwa wakati. Vile vile ukosefu huo unawafanya 
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wateja wapeleke malalamiko yao nje ya Taasisi hata kwa masuala 
ambayo yangepatiwa ufumbuzi kama yangefahamika katika ngazi 
tofauti ndani ya Taasisi. Pia hali ya kutopokelewa kwa malalamiko 
ya wateja kunaweza kuzifanyaTaasisi ziamini kuwa zinafanya 
vizuri kinyume na ukweli wa hali halisi kwani kukosekana kwa 
malalamiko kunatokana na ukosefu wa utaratibu wa kushughulikia 
malalamiko. 

 Lengo la kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia malalamiko 
kwenye Taasisi za Umma ni kuziwezesha kupokea mrejesho wa 
wateja hivyo kutambua dosari zilizojitokeza wakati wa kutoa 
huduma kinyume na mategemeo halisi ya wateja. Utambuzi wa 
dosari hizo na kuchukuliwa kwa hatua kutaondoa kero za wateja, 
hatua itakayoboresha utoaji wa huduma na hivyo kuleta uhusiano 
mzuri kati ya Taasisi na wateja wake.

1.2  Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko
 Huu ni utaratibu wa ndani ya Taasisi utakaoiwezesha Taasisi kuainisha 

jinsi zitakavyokaribisha malalamiko, zitakavyopokea malalamiko, 
kuyafanyia uchambuzi wa kina na kisha kufanya ufuatiliaji ili 
ufumbuzi upatikane, kisha taarifa hizo za malalamiko zinatumika 
katika kuainisha namna ya kuboresha huduma zinazotolewa kwa 
wateja. Chini ya utaratibu huu, taarifa za malalamiko zinatakiwa 
kuhifadhiwa kwa kutumia nyenzo bora na za kisasa ili taarifa hizo 
zitumike kuboresha utoaji wa huduma. Utaratibu huu unahitaji 
kufanyiwa tathmini mara kwa mara kwa lengo la kubaini kama 
mikakati iliyowekwa inatekelezwa ipasavyo na hivyo kuendelea 
kuuboresha ili kuufanya uwe endelevu.

1.3  Misingi ya Utaratibu wa Malalamiko
 Uandaaji wa utaratibu huu umezingatia misingi ambayo inaufanya 

uwe rahisi kueleweka, kusimamiwa, kumilikiwa na kutumiwa na 
wadau wote. Misingi hiyo ni:
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l  Lalamiko litatatuliwa katika hatua za awali 

Mlalamikaji atapatiwa ufumbuzi wa lalamiko lake pale 
pale alipolalamika na ikilazimu kupeleka lalamiko hilo 
mahali pengine mchakato wa kushughulikia lalamiko lake 
hautakuwa mrefu.

l  Utunzaji wa Siri 

Malalamiko yote yatashughulikiwa na kuhifadhiwa kwa usiri 
unaostahili.

l  Uwazi 

Mchakato wa kushughulikia malalamiko uko wazi, 
unaeleweka kwa wadau wote na unatoa fursa ya maamuzi 
kuhojiwa katika ngazi yoyote.

1.4  Malengo ya Utaratibu wa Malalamiko
 Lengo kuu la kuanzishwa kwa utaratibu huu ni kuimarisha ubora 

wa huduma zinazotolewa. Ubora wa huduma unaweza kuimarishwa 
kwa kuondoa mambo yanayofanya huduma zilalamikiwe kwa:
(i) Kupokea na kushughulikia malalamiko kwa wakati ili 

kuwaridhisha wale wanaohudumiwa;

(ii) Kukuza mtazamo wa kuwajali wananchi/wateja kwenye 
Taasisi za Umma ili waridhike na waendelee kutumia huduma 
zinazotolewa;

(iii) Kukuza uwajibikaji wa watumishi wa Umma kwa wananchi/ 
wateja kwa kuwa mrejesho wa wananchi utaainisha mahitaji 
ya wananchi/wateja na pia utatumika kuweka mikakati ya 
kuimarisha ubora wa viwango na huduma zinazotolewa;

(iv) Kuongezeka kwa uwazi na shughuli za Taasisi kueleweka kwa 
urahisi.
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1.5  Maana ya Malalamiko
 Kwa mujibu wa mwongozo huu, malalamiko ni kitendo cha mteja, 

kikundi cha watu au Taasisi kuonyesha hali ya kutoridhishwa 
na huduma iliyotolewa na Taasisi hivyo kuamua kutoa taarifa 
ya kutokuridhika kwa mtumishi aliyehusika au Taasisi yake kwa 
matarajio kuwa marekebisho yatafanywa. 

1.6  Aina ya Malalamiko 
 Malalamiko yanayotegemewa kupokelewa na kushughulikiwa 

na Taasisi chini ya utaratibu huu ni ya aina kuu sita (6) kama 
ifuatavyo:
(i)  Taratibu: Haya ni malalamiko yanayolalamikia sheria, kanuni 

na taratibu ambazo kwa mfano zinaonekana kuwa na urasimu 

unaochelewesha upatikanaji wa huduma au zimepitwa na 

wakati hivyo kupingana na mambo mengine yanayokwenda 

na wakati.

(ii)  Taarifa: Haya yanasababishwa na wateja kukosa taarifa 

za jambo husika na kupata usumbufu au kukosa huduma. 

Pia taarifa pungufu au zinazopingana baina ya mamlaka 

huwachanganya wateja na kusababisha walalamike. 

(iii)  Watumishi: Watumishi wapo katika makundi makuu mawili, 

kundi la watoa huduma (backstage) na kundi la mapokezi 

(front desk). Watumishi hawa wasipofanya kazi zao kwa 

uadilifu, wakiwa pungufu au wakiwa hawana elimu na ujuzi 

wa kazi zao na kushindwa kutoa huduma kwa viwango 

vinavyotegemewa wanafanya wateja walalamike.

(iv)  Vifaa: Vinakuwa chanzo cha malalamiko kama vinahitajika 

ili huduma ipatikane lakini havipatikani kwa wakati au kwa 

kiwango na idadi inayotosheleza. Vifaa ambavyo vipo lakini 

havitumiki kutoa huduma kutokana na ukosefu wa wataalamu 

au ubovu husababisha malalamiko.
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(v)  Wateja: Wasiotaka kuzingatia sheria, kanuni na taratibu 

zilizopo, wasioridhika na uamuzi usio na manufaa kwao na 

wagomvi husababisha malalamiko wao wenyewe na kutoka 

kwa wateja wengine.

(vi)  Mengineyo: Mambo yanayoangukia katika kundi 

hili ni pamoja na mila na desturi potofu na mazingira 

yanayowazunguka watumishi na taasisi zao.

1.7  Faida za Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko 

 Utaratibu wa kushughulikia malalamiko utakuwa na manufaa 
yafuatayo kwa Taasisi za Umma:

(i)  Kupata fursa ya kutambua upungufu uliopo katika utoaji wa 

huduma, kujifunza kutokana na upungufu huo na kufanya 

marekebisho ipasavyo;

(ii)  Kuzisaidia kutambua mahitaji na mategemeo halisi ya wateja 

wao;

(iii) Kujenga na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya Taasisi na 

wateja;

(iv) Kuwafanya watumishi wawajibike na kutoa huduma 

zinazotegemewa na wateja ;

(v) Kubadilisha mtazamo hasi uliopo kuhusu malalamiko na 

kuyafanya yaonekane kuwa ni fursa na mrejesho wenye faida 

kwa Taasisi;

(vi)  Kufanya mabadiliko katika kutoa huduma kutokana na 

masuala yaliyoonekana kwenye uchambuzi wa taarifa za 

malalamiko;

(vii) Kuondoa tofauti katika kushughulikia malalamiko baina ya 

Taasisi za Umma kwa kuwa na utaratibu wa aina moja wa 

kushughulikia malalamiko unaotumiwa na Taasisi zote;
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(viii) Kupunguza gharama zinazotokana na malalamiko ikiwa ni 

pamoja na:

(a) Hasara inayotokana na kukosa mapato kwa kuwa 

wananchi wanaamua kutafuta huduma sehemu 

nyingine;

(b) Fidia zinazotokana na malalamiko kupelekwa 

mahakamani na taasisi ya umma kutakiwa kulipa fidia; 

(c) Gharama za kujisafisha kwenye vyombo vya habari;

(d) Gharama zisizo za lazima zinazotokana na kuwepo 

kwa upungufu au hitilafu katika michakato ya utendaji; 

na

(e) Gharama zinazotokana na malalamiko kushughulikiwa 

mbali na mahali huduma ilipotolewa.
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 SURA YA 2 MAMBO YA MSINGI KATIKA 
KUANZISHA UTARATIBU WA 
KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

Mwongozo huu unafafanua utaratibu wa kufuata ili taasisi ziweze 
kukaribisha malalamiko na kukubali kuyashughulikia kwa haraka na 
ufanisi na kisha kutumia taarifa zilizotokana na uchambuzi wa malalamiko 
hayo katika kuboresha huduma zinazotolewa kwa wateja. Mambo ya 
msingi yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kuanzisha utaratibu huo ni 
haya yafuatayo:-

l Kujenga uelewa wa watumishi wote kuhusu namna bora ya 
kumhudumia mteja, maana na umuhimu wa kushughulikia 
malalamiko na namna ya kushughulikia malalamiko ya 
wateja kwa ufanisi.

l Watumishi watambue huduma wanazotoa kwa wateja 
wao, michakato ya huduma hizo na michakato ya kazi zao 
inayoweza kuwa chanzo cha malalamiko. 

l Kuwepo kwa Ofisi ya Malalamiko.

2.1 Kujenga uelewa wa Watumishi kuhusu Huduma kwa Mteja na 
Malalamiko 

 Uelewa wa watumishi wote ndani ya Taasisi kuhusu huduma kwa 
mteja na malalamiko ni muhimu kwa sababu utaondoa mitizamo 
hasi kuhusu malalamiko kuwa ni usumbufu au majungu. Watumishi 
wataelewa kuwa malalamiko ni mrejesho unaotolewa na mteja 
kwa lengo la kutaka kuona mabadiliko. Kwa hali hiyo, watumishi 
watatambua kuwa lengo la kushughulikia malalamiko ni kubadili 
mifumo, michakato na mitizamo inayozalisha malalamiko badala 
ya kutafuta dosari zinazomlenga mtumishi mmoja mmoja. 
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 Watumishi wote watakaoteuliwa kuratibu malalamiko watatakiwa 
kupata mafunzo hayo ili waweze kuratibu malalamiko na kuandaa 
taarifa zitakazotumika kuleta mabadiliko. Pia mafunzo hayo 
yanapaswa yawawezeshe kuelewa mamlaka na mipaka ya Taasisi 
mbalimbali za Umma zilizokabidhiwa majukumu ya kushughulikia 
malalamiko kisheria kama TAKUKURU, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi 
na Tume ya Utumishi wa Umma. Mafunzo haya yanapaswa kuwa 
endelevu ili utekelezaji wa utaratibu huu uwe wenye ufanisi na 
endelevu. 

2.2 Kutambua Maeneo yanayosababisha Malalamiko
 Vyanzo vya malalamiko katika Taasisi vinatofautiana na vinaweza 

kuwa vingi. Ili kutambua na kupunguza malalamiko kwenye 
Taasisi, kila idara inapaswa kufanya mambo yafuatayo:-
l Kuanisha aina na idadi ya huduma inazozitoa.
l Kufanya uchambuzi wa kila huduma na kuainisha hatua 

inazozipitia katika kutoa huduma hizo kwa kutumia mtiririko 
wa utoaji huduma “flow chart”.

l Kuainisha hatua ambazo si muhimu na ambazo zinachelewesha 
utoaji wa huduma.

l Kutengeneza mtiririko mpya ”flow chart” ambao utaharakisha 
na kurahisisha utoaji wa huduma. 

 Baada ya kila idara kukamilisha mchakato wa kuainisha huduma 
inazozitoa na hatua inazozipitia, Taasisi inatakiwa kuainisha 
huduma zake kwa ujumla na kuzitangaza kwa wananchi kwa njia 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupitia mkataba wa huduma kwa 
mteja.

2.3  Kuanzisha Ofisi ya Malalamiko 

 Ili malalamiko na pia maoni ya wateja yaweze kushughulikiwa kwa 
uwazi, haraka na ufanisi, uwepo wa Ofisi ya Malalamiko ambayo 
ndiyo itapokea malalamiko au maoni ya wateja ni muhimu. 
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 Malalamiko yaliyopokelewa kwenye Ofisi ya Malalamiko na 
ambayo hayakupatiwa ufumbuzi yatawasilishwa kwenye idara kwa 
kupatiwa ufumbuzi na taarifa zake zitawasilishwa kwenye Ofisi ya 
Malalamiko. Kama malalamiko yatapelekwa moja kwa moja kwenye 
idara na kupatiwa ufumbuzi, Ofisi ya malalamiko itapatiwa taarifa 
zake ili kuweka kumbukumbu za malalamiko. Malalamiko ambayo 
yatawasilishwa kwenye idara ambayo haihusiki yatapelekwa kwenye 
Ofisi ya Malalamiko kwa ajili ya kushughulikiwa. 

 Ofisi ya Malalamiko itafanya kazi zake chini ya Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini au chini ya Idara ya Utawala na Utumishi, 
au Kitengo/Idara nyingine kadri uongozi wa Taasisi utakavyoona 
inafaa.

 Ofisi ya Malalamiko inatakiwa kuwa mahali ambapo ni rahisi 
kufikika, zipo alama za kuitambulisha ilipo na iwe na nafasi ya 
kutosha kwa ajili ya kuwahudumia wateja. Mambo mengine ya 
msingi ni Ofisi hiyo kuwa na usalama wa kutosha kwa ajili ya 
kutunza kumbukumbu na vifaa mbalimbali. 

 Vifaa mahsusi kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ni hivi 
vifuatavyo:-
l Fomu mbalimbali za malalamiko;
l Kompyuta;
l Nyenzo kwa ajili ya kufuatilia malalamiko na maoni ya wadau 

na wateja kama vile magazeti, redio na luninga;
l Vifaa vya mawasiliano kama vile simu, mtandao na 

nukushi;
l Vifaa vya kuhifadhia kumbukumbu na vitendea kazi kama 

makabati na kabineti.

2.4  Jinsi ya Kutekeleza Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko

 Kila Taasisi itapaswa kuchagua namna ya kutekeleza mfumo huu 
kulingana na mazingira yake ili uweze kuleta ufanisi. Mambo makuu 
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matatu yanayoiongoza Taasisi katika kuamua jinsi ya kuutekeleza 
mfumo huu ni:-
l aina ya huduma zinazotolewa;
l jinsi wananchi wanavyohudumiwa na ulazima wa wateja 

kukutana na watumishi; na
l idadi ya malalamiko yanayopokelewa.

(i)  Aina ya huduma zinazotolewa zinaweza kuwa na 

uwezekano wa malalamiko zaidi kuliko huduma 

nyingine. Kwa mfano, huduma ya Takwimu itakuwa 

na malalamiko machache ukilinganisha na inapotolewa 

huduma ya tiba.

(ii)  Taratibu zinazotumika kuwahudumia wateja huchangia 

ongezeko la malalamiko. Kwa mfano, sehemu ambayo 

inalazimu mtoa huduma na mteja kukutana inaongeza 

uwezekano wa ongezeko la malalamiko tofauti na 

mahali ambapo hakuna mwingiliano mkubwa kati 

yao.

(iii)  Idadi ya malalamiko. Malalamiko mengi yatahitaji 

huduma ya malalamiko iwe karibu.

 Hivyo pamoja na kwamba utaratibu huu ni mmoja kwa Taasisi 
zote, utekelezaji wake utatofautiana kati ya Taasisi kutokana na 
majukumu, ukubwa, mazingira na mtawanyiko wa Taasisi husika.

 
 Taasisi ambazo watumishi wanakutana na wateja kwa kiwango 

kidogo au zina idadi kubwa ya malalamiko, lakini malalamiko 
hayo mara nyingi ni ya aina moja au mepesi kupatiwa ufumbuzi, 
malalamiko yote yanaweza kushughulikiwa sehemu moja ambapo 
Ofisi ya Malalamiko inakuwa makao makuu. 

 
 Taasisi ambazo watumishi wanakutana mara kwa mara na wateja, 

au zenye Ofisi zilizosambaa katika maeneo mbalimbali, zinapaswa 
kuwa na Ofisi za malalamiko katika vituo vya kutolea huduma.
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2.5  Ushirikiano wa Ofisi ya Malalamiko na Kamati ya Uadililfu na 
Timu za Kuboresha Huduma

 Ofisi ya Malalamiko itatakiwa kushirikiana na vyombo vingine 
vyenye dhamana ya kushughulikia maadili na huduma kwa mteja 
vilivyopo kwenye Taasisi. Vyombo hivyo ni Kamati ya Uadilifu na 
Timu za Kuboresha huduma kwa Mteja.

 Ofisi ya Malalamiko itashirikiana na Kamati ya Uadilifu kwa kuipa 
taarifa muhimu zinazohusu malalamiko, vyanzo vyake na namna 
yanavyoshughulikiwa. Kamati ya Uadilifu itatumia taarifa hizo 
kuishauri Taasisi namna ya kupunguza malalamiko yanayotokana 
na ukiukaji wa maadili kwenye Taasisi husika.

 Kwa zile Taasisi ambazo tayari zina Timu ya Kuboresha Huduma 
kwa Mteja, timu hii itawajibika kushughulikia malalamiko ya 
wateja wa ndani na Ofisi ya Malalamiko itakuwa na wajibu wa 
kushughulikia malalamiko ya wateja wa nje ya Taasisi husika. Timu 
hii itashirikiana na Ofisi ya Malalamiko katika kuchambua taarifa 
za malalamiko na kubainisha mikakati ya kuleta mabadiliko katika 
utoaji wa huduma kwa yale maeneo ambayo yamelalamikiwa hivyo 
kuishauri menejimenti hatua za kuchukua.

 
 Taarifa za malalamiko ndizo zitakazotumika katika uchambuzi 

wa mifumo na michakato inayozalisha malalamiko ili kuzuia 
uwezekano wa malalamiko hayo kujirudia. 
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 SURA YA 3  MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA
  MALALAMIKO

3.1 Watumishi Wanaoshughulikia Malalamiko

3.1.1 Uteuzi wa Watumishi
 Watumishi watakaopewa kazi ya kuratibu malalamiko wanatakiwa 

kuwa na uelewa wa mambo yafuatayo: 
(i)  majukumu na shughuli za Taasisi, 

(ii)  mgawanyo na mipaka ya utendaji kazi ndani yaTaasisi, 

(iii)  mkataba wa huduma kwa mteja, 

(iv)  sheria, kanuni na taratibu za Taasisi na taratibu za Utumishi 

wa Umma,

(v)  hatua zote za utaratibu wa kushughulikia malalamiko, 

(vi)  kuwa, utaratibu huu ni kwa ajili ya kuboresha utoaji wa 

huduma katika Taasisi, hivyo wahifadhi na kutumia 

ipasavyo kumbukumbu za malalamiko. 

3.1.2 Tabia na Wajibu wa Watumishi
 Pamoja na kwamba watumishi watakaoshughulikia malalamiko 

kuwa na uelewa wa mambo ya msingi kwenye Taasisi pia wanatakiwa 
kuwa na sifa za ziada ambazo ni pamoja na:
(i)  Uadilifu (kutunza siri na heshima).

(ii)  Ufahamu mzuri wa majukumu ya Taasisi, Sheria, Kanuni 

na Taratibu.

(iii)  Uwezo wa kufanya kazi kwa kujituma bila kusimamiwa.

(iv)  Kujiamini na kuweza kufanya mawasiliano na watumishi 

wa ngazi zote.

(v)  Uvumilivu wa kushughulikia walalamikaji wa aina 

mbalimbali.
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 Wakati wa kuwahudumia walalamikaji watumishi wanapaswa 
kufanya yafuatayo:-
(a)  Kutambua aina ya watu wanaolalamika na kushughulika 

nao kulingana na tofauti zao. 

(b)  Kumwekea mlalamikaji mazingira mazuri ya kumfanya awe 

huru wakati anapotoa maelezo ya lalamiko lake. 

(c)  Kusikiliza kwa makini na kutambua hali ya mlalamikaji. 

(d)  Kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote ili kutatua 

lalamiko kwa haraka na kuzuia malalamiko yasigeuke kuwa 

migogoro. 

(e)  Kuhakikisha mlalamikaji anaelewa vizuri hatua mbalimbali 

na jinsi lalamiko lake linavyoshughulikiwa.

(f)  Kuhakikisha vielelezo na maelezo ya kutosha 

yanapatikana. 

(g)  Kuepuka kutoa maoni kabla mlalamikaji hajamaliza kutoa 

maelezo yake. 

(h)  Kuzuia jazba/hisia zao wakati wanapowahudumia wateja.

(i)  Kutumia lugha safi ya kiungwana na inayoeleweka. 
(j)  Kutunza siri na taarifa za walalamikaji. 

(k)  Kuepuka kudharau lalamiko lolote.

(l)  Kuepuka kumlaumu na kumdhalilisha mlalamikaji.

(m)  Kuepuka kauli zinazoashiria kupendelea upande fulani.

(n)  Uwezo wa kujifunza kwa lengo la kuweza kuleta mabadiliko 

ya kuimarisha mfumo wa kushughulikia malalamiko. 

3.1.3  Kazi za Watumishi wa Ofisi ya Malalamiko
(a)  Kupokea na kuandikisha malalamiko;

(b)  Kufanya uchambuzi wa awali wa malalamiko;

(c)  Kuwasilisha malalamiko kwenye Idara au Kitengo 

kinachohusika kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi;
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(d)  Kuingiza na kuhifadhi taarifa za malalamiko kwa kutumia 

teknolojia ya mawasiliano na kutumia taarifa za malalamiko 

kuonyesha maeneo ya kufanyia kazi na siyo kuzitumia 

vibaya au kwa maslahi binafsi;

(e)  Kufuatilia malalamiko yanayoshughulikiwa na idara au kitengo;

(f)  Kutoa ushauri kwa wateja;

(g)  Kuandaa na kuwasilisha taarifa za malalamiko;

(h)  Kutoa elimu kwa umma/wateja.

 Idadi ya watumishi watakaochaguliwa kuhudumia Ofisi za 
Malalamiko itategemea idadi ya malalamiko, ukubwa wa Taasisi na 
idadi ya wateja wanaohudumiwa na Taasisi husika.

3.2  Kukaribisha Malalamiko 

 Kwa kuwa malalamiko yanaiwezesha Taasisi kubaini maeneo 
yanayohitaji marekebisho, ni muhimu kwa Taasisi kuweka njia 
zitakazowahamasisha wateja kutoa malalamiko. Njia hizo ni:-
(i)  Sehemu ya kupokea malalamiko kufahamika ili wananchi 

wanaolalamika waweze kutoa malalamiko yao kwa urahisi. 

Taarifa zitolewe kwa wateja kwa kutumia mabango, 

vipeperushi, majarida, radio na televisheni, tovuti na 

mikutano na wateja.

(ii)  Kuwepo na uwezekano wa malalamiko kutumwa kwa njia 

mbalimbali kama:-

(a)  Maandishi
l Kupitia barua za kawaida ambazo zinaweza kutumwa 

kwa posta, kuwekwa kwenye sanduku la maoni 
au kupelekwa moja kwa moja kwenye sehemu ya 
malalamiko

l Kujaza fomu maalum ya kutoa malalamiko ambayo ni 
rahisi kutumika.

l Kupitia tovuti ya Taasisi au tovuti maalum kwa ajili ya 
malalamiko.
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(b)  Simu
Namba za simu za Ofisi ya Malalamiko zitangazwe. Pale 
inapowezekana, Taasisi ziwe na simu ambazo mlalamikaji 
atawasilisha malalamiko bila kulipia gharama. Ili kuweka 
kumbukumbu za malalamiko ya simu, teknolojia ya kurekodi 
mazungumzo inaweza kutumika.

(c)  Ana kwa Ana
Wananchi wawezeshwe kutoa malalamiko yao ana kwa ana 
kutokana na kuwepo kwa utaratibu mzuri wa kushughulikia 
malalamiko yao. Isiwepo hali ya kunyanyaswa na kuadhibiwa 
kwa kutoa malalamiko. 

(d)  Mfumo wa elektroni
Uwasilishaji wa malalamiko kwa njia hii ni kwa kutumia 
nukushi, barua pepe na tovuti. 

3.3  Kupokea Malalamiko na Maoni

 Utaratibu huu ni kwa ajili ya malalamiko lakini inawezekana mteja 
asiwe na lalamiko lakini anataka kutoa maoni yake kuhusu Taasisi. 
Maoni ya wateja yatapokelewa sambamba na malalamiko na 
kushughulikiwa kikamilifu. Malalamiko na maoni yatapokelewa 
na kushughulikiwa kwa kutumia fomu kama ifuatavyo:

3.3.1  Fomu ya Kupokea Malalamiko 
 Fomu ya kupokea malalamiko itajazwa na mtumishi anayepokea 

lalamiko la ana kwa ana, kwa maandishi au kwa simu. Pia inaweza 
kujazwa na mteja anayelalamika. 

 Fomu ya kupokea malalamiko (Kiambatisho Na.1) itajazwa na 
mtumishi au mlalamikaji kwa mkono au kutumia kompyuta ili 
kurahisisha uchambuzi wa malalamiko hivyo ni lazima ikusanye 
taarifa katika maeneo yafuatayo:-
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(a)  Taarifa za mlalamikaji: 
Majina matatu, anuani, simu na nukushi, kazi, aina ya mteja 
(wa ndani au nje) na nani aliyeathiriwa na lalamiko. Hata 
hivyo si lazima mlalamikaji ataje jina lake. 

(b) Lalamiko linahusu nini: 
Kama linaletwa mara ya kwanza au ni ufuatiliaji, aina ya 
lalamiko kutegemeana na makundi yaliyoainishwa . Makundi 
yaainishwe kwa namna ambayo itarahisisha uchambuzi wa 
chanzo cha lalamiko kwa lengo la kuwezesha kufanyika kwa 
marekebisho. Mfano lalamiko lililotolewa kwenye mgahawa 
lisiwe mgahawa bali liwe ni “USAFI” . Vile vile makundi 
yatengenezwe kwa njia ambayo itawezesha malalamiko 
ya wananchi wote kuweza kuingizwa kwenye taarifa za 
malalamiko. Hii itawezekana kama wakati wa kutengeneza 
makundi ya malalamiko, taarifa zinazowakilisha mwelekeo 
wa wananchi zitatumika. 

Uainishiaji wa makundi ya malalamiko uwezeshe makundi 
hayo kuwakilisha malalamiko kutoka vyanzo mbalimbali. 
Kwa mfano tatizo la kundi la USAFI – linaweza kutokea 
sehemu tofauti kama vyoo vya mgahawa, Ofisini au kwenye 
lifti.

(c)  Jinsi lalamiko lilivyoshughulikiwa: 
Kama lilitatuliwa mara moja au baadaye, muda uliotumika 
hadi kutoa ufumbuzi; uamuzi wa mwisho na Idara iliyotoa 
ufumbuzi.

(d)  Lalamiko lilivyopokelewa: 
Taarifa zionyeshe afisa aliyelipokea, tarehe ya kulipokea, njia 
iliyotumika kuwasilisha lalamiko na idara inayolalamikiwa.

3.3.2  Fomu ya Kupokea Malalamiko kwa njia ya Mtandao
Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa mtandao 
kwa kutumia fomu ya malalamiko kwa njia ya mtandao 
(Kiambatisho Na. 2). 
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3.3.3  Rejesta ya Malalamiko
Rejesta ya malalamiko itatumika kuweka kumbukumbu za 
malalamiko toka lalamiko linapopokelewa hadi ufumbuzi 
unapopatikana. Taarifa zitakazoingizwa katika rejesta hii ni 
namba ya lalamiko, tarehe ya kupokelewa, jina na anuani 
ya mlalamikaji na njia ya uwasilishaji, aina ya lalamiko na 
maelezo kwa kifupi, idara au kitengo kinacholalamikiwa 
na tarehe ya kukamilika na matokeo ya taarifa kwa mteja. 
(Kiambatisho Na. 3)

3.4  Uchambuzi na Ushughulikiaji wa Malalamiko 

 Malalamiko yatashughulikiwa kwa haraka na kwa ufanisi kama 
zipo taratibu nzuri. Baadhi ya taratibu hizo ni hizi zifuatazo: 

(a)  Malalamiko kushughulikiwa katika Muda Mfupi 
Malalamiko yatashughulikiwa kwa muda mfupi kama 
jitihada zitafanywa za kuainisha upya michakato na 
muda unaoutumika kwenye shughuli zetu hasa zile zenye 
malalamiko kwa lengo la kuondoa vyanzo vya malalamiko. 

Muda wa kushughulikia lalamiko katika kila ngazi ubainishwe 
kulingana na uzito wake, wingi wa malalamiko na uwezo wa 
watumishi.

(b)  Hatua chache za kushughulikia malalamiko: 
Hatua ya kwanza: Iwe ni Ofisi ya Malalamiko. Ofisi hii iwe 
na uwezo wa kutambua malalamiko ya dharura na njia za 
kukabiliana na dharura hizo. 

Hatua ya pili: Iwapo Ofisi ya malalamiko itashindwa kutoa 
ufumbuzi hata baada ya kuomba ushauri kutoka kwenye 
idara, suala hilo lipelekwe moja kwa moja kwenye Idara kwa 
ajili ya kulishughulikia.

Ili malalamiko yaweze kushughulikiwa kwa wakati ni lazima 
kufanya ufuatiliaji ili muda ulioainishwa uweze kuzingatiwa. 
Ufuatiliaji unaweza kufanywa kwa njia mbili: 
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(i)  Afisa malalamiko afanye ufuatiliaji yeye mwenyewe 
baada ya muda ulioainishwa katika ngazi fulani 
kutokuzingatiwa. Kwa kuwa mahali penye malalamiko 
mengi ufuatiliaji wa namna hii unaweza kuwa mgumu, 
utaratibu wa kuwakumbusha kwa njia ya teknolojia ya 
habari na mawasiliano utumike.

(ii)  Njia ya pili ya ufuatiliaji ni kwa taarifa za lalamiko 
ambalo halijashughulikiwa kwenye ngazi husika 
kupelekwa kwenye ngazi ya juu zaidi ili hatua ziweze 
kuchukuliwa. Upelekaji huu unaweza kufanywa pia 
kwa kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano. 

Katika hatua zote za ufuatiliaji ni lazima muda wa kuanza 
ufuatiliaji baada ya muda uliopangwa kumalizika uainishwe 
ili ufuatiliaji uanze mara baada ya muda huo kumalizika – 
mfano kama ni baada ya siku mbili au siku tatu.
 
Mchakato wa kushughulikia malalamiko umeanishwa kwa 
kutumia “flow chart” ya malalamiko (Kiambatisho Na. 4). 

Hatua ya tatu: pale ambapo Idara/Taasisi haina uwezo wa 
kutoa ufumbuzi na hivyo kupeleka suala hilo kwenye Idara/
Taasisi nyingine.

(c)  Matumizi ya Teknolojia katika uhifadhi wa taarifa: 
Teknolojia ya habari na mawasiliano itumike kuhifadhi taarifa 
kwa ajili ya kurahisisha uchambuzi na ufuatiliaji. Teknolojia 
hii pia itumike kukumbushia ushughulikiaji wa lalamiko pale 
ambapo muda wa kushughulikia lalamiko haujazingatiwa. 

3.5  Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
Katika Kushughulikia Malalamiko

 Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika 
kushughulikia malalamiko ni muhimu kwa kuwa inaharakisha na 
kurahisisha upokeaji na ushughulikiaji wa malalamiko ya wateja. 
Teknolojia hii pia itasaidia pale ambapo:-
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l Taratibu za kushughulikia malalamiko ni ngumu kwa mfano 
lalamiko linalohusisha vitengo au idara tofauti;

l Malalamiko yanahitaji kufanyiwa uchambuzi wa kina na 
kuandaliwa ripoti ambayo itatumika katika kuboresha 
huduma;

l Taasisi inatoa huduma za aina mbalimbali ambazo zinaweza 
kuwa na matatizo yanayohitaji taratibu tofauti wakati wa 
kuyashughulikia.

Hivyo TEHAMA itumike kurahisisha kuweka, kusambaza, 
kuchambua na kutumia taarifa za malalamiko na kufanya 
tathmini. 

3.6  Taarifa za Malalamiko

3.6.1 Uchambuzi wa Taarifa za Malalamiko
Katika hatua hii, taarifa za malalamiko zichambuliwe kwa 
lengo la kupata taarifa muhimu za kusaidia menejimenti 
katika kuleta mabadiliko. Uchambuzi uainishe aina mbili 
za taarifa – taarifa ya kwanza ionyeshe aina, idadi na eneo 
lenye matatizo na taarifa ya pili ionyeshe sababu au vyanzo 
vya malalamiko kutokana na sababu au udhaifu katika 
Taasisi.

(i)  Jinsi ya Kuchambua Idadi na Aina ya Malalamiko

Uchambuzi unaohusu idadi na aina ya malalamiko 
ufanyike mara kwa mara kwa kuzingatia Huduma 
au Bidhaa zinazotolewa na Taasisi (kwa mfano tatizo 
la kisera) na makundi ya wateja (kimkoa, waalimu). 
Katika uchambuzi huo, Taasisi ziainishe kila lalamiko 
linahusu nini, limetokea katika mazingira ya aina 
gani, muda uliotumika katika kulishughulikia na 
kutofautisha uzito wa malalamiko yaliyoshughulikiwa. 
Uchambuzi huu utaiwezesha Taasisi kuona ni wapi 
nguvu zielekezwe zaidi wakati wa kupanga mipango na 
mikakati ya namna ya kuboresha utendaji kazi.
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(ii)  Jinsi ya Kuchambua Chanzo cha Malalamiko

Uchambuzi wa chanzo cha malalamiko unafanywa kwa 
kuorodhesha mambo mbalimbali katika Taasisi ambayo 
yanaweza kuwa chanzo cha malalamiko. Vyanzo vya 
malalamiko vinatazamwa kwa upana kwenye maeneo 
makuu sita (6) ambayo ni:
(i)  Taratibu, 
(ii)  Taarifa, 
(iii)  Watumishi: Watumishi wa Mapokezi 

(Frontdesk) na Watumishi watoa Huduma 
mahsusi (Backstage), 

(iv)  Vifaa: Upatikanaji na matumizi ya vifaa, 
(v)  Wateja, na 
(vi)  Mengineyo.

Kila lalamiko linapitishwa kwenye uchambuzi wa maeneo 
hayo na kuona ni kwa jinsi gani kwa mfano watumishi au 
taratibu zinaweza zikawa zimesababisha tatizo lililopo.

Uchambuzi wa kina unahitajika kufanywa ili kubaini kiini 
cha tatizo. Kiini hicho kitatakiwa kuandaliwa mpango wa 
kuondoa tatizo hilo kwa kuainisha faida na hasara za hatua 
zilizopangwa kuchukuliwa. 

Ufumbuzi wa malalamiko na utekelezaji mzuri wa maoni 
ya wateja utapatikana kwa kufanya uchambuzi wa kina wa 
michakato inayohusika katika eneo linalohusika. Wakati wa 
kufanya uchambuzi ni vizuri kutambua kuwa:-

l Asilimia 80% ya matatizo yanasababishwa na sehemu 
ndogo isiyozidi asilimia 20% ya michakato.

l Ufumbuzi wa chanzo cha tatizo unaweza kupatikana 
kwa urahisi kama maoni/maelezo ya watu wasio 
watekelezaji yatapatikana au watekelezaji kuwa 
wasikivu na kupokea mrejesho kwa mtazamo chanya.



21

3.6.2  Matumizi ya Taarifa za Malalamiko
Taarifa zichambuliwe na kutengwa katika makundi 
makubwa mawili ya maoni na malalamiko. Uchambuzi 
ufanywe kwa kila kundi na yale yanayoonekana kuwa 
na athari kubwa kwa Taasisi yapewe kipaumbele katika 
kuyatafutia ufumbuzi. Taarifa za malalamiko ziandaliwe na 
kujadiliwa kwenye vikao vya menejimenti (Kiambatisho 
Na. 5).

Mrejesho utakaopatikana kutoka kwa wadau kupitia 
malalamiko utumike kuboresha na kufanya mapitio ya 
mikataba ya huduma kwa wateja na kuboresha michakato 
ya utoaji huduma katika Taasisi kwa kuondoa zile hatua 
ambazo si muhimu katika taratibu za utoaji huduma 
(Business Process Improvement). Hivyo taarifa hizo 
zinapaswa kukusanywa kila siku hasa kwa Taasisi kubwa na 
zenye malalamiko mengi.

Taasisi zitapaswa kuwa na utaratibu mzuri wa kutoa taarifa 
za malalamiko kwa wateja na wadau kwa kipindi cha robo 
mwaka, nusu mwaka na kwa mwaka mzima ama kipindi 
chochote zitakapohitajika.

3.7  Tathmini ya Utendaji kutokana na Mrejesho wa Wadau

Taasisi zinatakiwa zijenge utamaduni na utaratibu wa kufanya 
ufuatiliaji ili kujua kama mfumo wa kushughulikia malalamiko 
unafanya kazi ipasavyo. Lengo la kufanya hivyo ni kuepuka 
kukosa mrejesho kutoka kwa wateja ukiwajulisha jinsi wanavyoona 
utoaji wa huduma. Ufuatiliaji huo unaweza kufanywa kwa njia 
zifuatazo:
(a)  Kufanya Tafiti Kubwa

Utafiti wa ’customer satisfaction survey’ ufanywe na Washauri 
Waelekezi wa nje ya Taasisi ili kupata maoni halisi ya wateja 
wanaopewa huduma. Maeneo yanayopaswa kuangaliwa 
wakati wa utafiti ni pamoja na;
l Kiwango cha wateja kuridhika na huduma;
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l Sifa za utoaji huduma;
l Matarajio ya wateja.

Utafiti huo unaweza kufanywa kila baada ya miaka mitatu.

(b)  Kufanya Tafiti Ndogondogo na Endelevu
Njia nyingine zinazoweza kutumika ni kukusanya takwimu 
na taarifa za wateja ni pamoja na njia zifuatazo: 

(i)  Kadi au Fomu za maoni 
Taasisi zitumie mbinu za kupata maoni kutoka kwa 
wateja kwa kutumia fomu za maoni za maandishi au 
kupitia tovuti baada ya mteja kuhudumiwa. Fomu hizi 
zinaweza kutolewa na mtumishi aliyetoa huduma au 
zipatikane mahali pengine kama vile dawati la mapokezi 
au kwenye tovuti ya Taasisi. Ofisi ya malalamiko 
ikusanye fomu hizi kila wakati na kuzifanyia uchambuzi 
na kutoa ushauri.

(ii)  Mikutano na wateja 
Taasisi pia ziwe na utaratibu wa kuendesha mikutano 
na wadau au wateja maalumu (focus groups) ili kuweza 
kujua makundi mbalimbali ya wateja yanasemaje 
kuhusiana na kuridhika ama kutokuridhika na ubora 
na viwango vya huduma zitolewazo ndani ya Taasisi.

(iii)  Kutazama na Kufuatilia 
Taasisi ziwaagize watumishi ambao wako katika Ofisi 
ya malalamiko na Timu ya Kuboresha Huduma 
kwa Mteja kwa zile Taasisi ambazo zina timu hizo 
kutazama, kusikiliza na kufanya ufuatiliaji wa wateja ili 
kupata maoni yao juu ya kuridhika au kutokuridhika 
na huduma zinazotolewa hasa kama mteja hakutaka 
kuweka maoni yake wazi. 

Taarifa za tafiti hizi zote zitumike kutambua maeneo 
yenye upungufu kiutendaji ili yapatiwe ufumbuzi. 
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Watumishi wafahamishwe matokeo ya tafiti hizo ili 
nao washiriki katika kutatua matatizo yatakayokuwa 
yameainishwa katika taarifa za tafiti. Hii itawasaidia 
kufahamu ni kwa kiasi gani wanachangia kumridhisha 
ama kutokumridhisha mteja. 

3.7.1  Kupanga Malengo ya Mwaka
Baada ya Taasisi kupata maoni ya wateja wake kuhusu hali ya 
utoaji huduma, inatakiwa kubainisha maeneo yanayohitaji 
kurekebishwa. Ufumbuzi utakaotolewa ujumuishe 
utambuaji wa mikakati ya utekelezaji na baadae Taasisi 
iandae malengo na shabaha za utekelezaji na kuzijumuisha 
katika mipango na bajeti za utekelezaji za kila mwaka. 

Malengo yanalenga kuondoa matatizo ndani ya Taasisi na 
kuboresha mifumo ya utendaji na utoaji huduma. Mikakati 
inayoweza kuwekwa kwenye mipango ni pamoja na:

(a)  Kuwabadilisha watumishi kitabia, 
(b)  Kujenga uwezo wa watumishi kiutendaji, 
(c)  Kubadilisha mifumo na taratibu za utoaji huduma, 
(d)  Kukuza uelewa wa wateja katika maeneo mbalimbali 

yanayotolewa huduma na
(e)  Kubadilisha watumishi maeneo wanayofanyia kazi.
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 SURA YA 4 HITIMISHO
 

4.1 Mambo Muhimu Yanayoashiria Kuwepo kwa Utaratibu wa 
Kushughulikia Malalamiko

 Taasisi husika inapaswa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa 
kuanzisha na kuendeleza utaratibu wa kushughulikia malalamiko 
katika Utumishi wa Umma:-

√ Utayari wa Menejimenti 

Uongozi wa Taasisi kuikubali dhana ya malalamiko na 
kuihaulisha ili utaratibu huu uweze kufanya kazi kwenye 
mazingira halisi ya Taasisi. 

√ Uelewa wa Watumishi 

Watumishi wanaelewa maana ya Huduma kwa mteja 
hivyo kuna mtazamo wa kuwajali wateja na dhana ya 
kushughulikia malalamiko na kero za wananchi zinapewa 
uzito na kushughulikiwa kwa muda ulioahidiwa.

√ Uwepo wa Ofisi ya Malalamiko 

Taasisi ina Ofisi ya malalamiko inayojulikana kwa wateja wa 
nje, inayofikika kwa urahisi na kumwezesha mwananchi/
mteja kutoa lalamiko lake na inayothibitika kufanya kazi 
kutokana na kasi na umakini wake katika kupata ufumbuzi. 

√ Kufahamika kwa Huduma na mchakato wake 

Huduma zote za Taasisi zinafahamika na michakato yake 
imechanganuliwa. 
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√ Utaratibu unafahamika ili wananchi wajue endapo 
watakutana na tatizo waende wapi na wajue tatizo lao 
litashughulikiwaje.

√  Matumizi ya Tehama 

Taasisi ihakikishe inatumia Tehama katika kupokea, 
kushughulikia, kufuatilia, kutoa mrejesho na uhifadhi wa 
taarifa za malalamiko. 
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