

Tangazo la Serikali Na. 54 tarehe 20/02/2015

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA,
(SURA 290)

—————
SHERIA NDOGO

—————
(Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1))

—————
SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA
MISUNGWI ZA MWAKA, 2014.

Jina la
sheria
tarehe ya
kuanza
kutumika

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi za mwaka, 2014 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.

Eneo la
kutumika

Tafsiri

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-

“Afisa muidhiniwa” Maana yake ni mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri kutekeleza jambo lolote chini ya Sheria Ndogo hizi,

“Halmashauri” Maana ni Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi.

“Kibali cha ujenzi” Maana yake ni kibali cha ujenzi kinachotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria na kanuni zake au chini ya Sheria Ndogo au kanuni zinazofanyia Mabadiliko kanuni hizo.

“Maeneo ya kata” Ina maana ya maeneo yote ya kata zinazounda mji wa Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi pamoja maeneo yanayoainishwa kwamba ni maeneo ya

Muda wa kulipa viwanda katika ramani ya mpango kabambe wa uendelezaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi.

“Maeneo Mengine” ni maeneo yote katika Wilaya Misungwi ambayo si maeneo ya kati.

Madaraka ya Mkurugenzi “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa.

Ilani 4.-(i) Halmashauri itatoza ada na Ushuru Ulioorodheshwa kwenye jedwali la Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya kupata huduma, vibali na leseni zinazotolewa na Halmshauri.

(ii) Ada na ushuru unaotowza chini ya Sheria Ndogo hizi unapaswa kulipwa kabla ya mlipaji kupata huduma inayolipiwa na kwa vyovyote vile haitazidi tarehe 30 ya mwezi wa June ya mwaka unaolipwa.

Makosa na Adhabu 5 Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na madaraka ya kufifisha kosa kwa kumtaka mtu aliyekiri kufanya kosa chini ya sheria Ndogo hizi kulipa kiasi cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini kilichowekwa chini ya sheria Ndogo hizi.

Tangazo la Serikali Na. GN/198/20 01.

6.-(i) Mtu yeyote ambaye atashindwa kutekeleza maagizo yoyote yatakayotolewa kwa ilani na Halmashauri chini ya Sheria ndogo hizi atakuwa ametenda kosa.

(ii) Bila kujali masharti yaliyomo kwenye aya ndogo (i) ya sheria Ndogo hii ni kosa kwa mtu yeyote kutotii ilani iliyotolewa na Halmashauri kwa mujibu wa sheria ndogo hizi.

7. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatiikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu(300,000) au kifungo kisichozidi miezi 12 au vyote kifungo na faini kwa pamoja.

8. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya Misungwi (Misungwi District Council) (Ferry Fees) by laws 2001 zinafutwa.

JEDWALI

AINA YA ADA AU USHURU	KIWANGO CHA ADA AU USHURU
SEHEMU YAKWANZA	
Ada kwa kukodi au kupanga Majengo ya Halmashauri (Siyo nyumba za Wafanyakazi)	
1. Nyumba za kuishi	1. Asilimia 15 ya thamani ya nyumba ya kuishi kwa mwaka.
2. Nyumba ya biashara	2. Asilimia 20 ya thamani ya nyumba ya biashara kwa mwaka.
3. Mikataba	3. Kiasi ambacho kimeainishwa katika mkataba husika lakini kisipungue viwango vilivyoonyeshwa sehemu 1 na 2 hapo juu.
4. Kumbi za Halmashauri	4. Ukumbi mkubwa 250,000/= kwa siku Ukumbi mdogo 150,000/= kwa siku.
5. Kodi ya pango ya vibanda vya sokoni na vile vya Stendi ya Halmashauri	5. shilingi 60,000/= kwa mwezi
SHERIA YA PILI	
1. Ada ya kupima wahudumu wa nyumba ya kulala wageni, Hotel, Mgahawa, Muuzaji wa vyakula vilivyopikwa au kukaangwa anawajibika kusajili kwa Halmashauri ili kubainisha ukamilishaji wa afya yake kuendelea shughuli hiyo.	1. Shilingi 10,000/= kwa kila mtu kwa miezi 6
SEHEMU YA TATU	
Ada ya unyonyaji Maji machafu katika vyoo kwa magari ya Halmashauri	
1. Maeneo ya biashara	1. Shilingi 55,000/= kwa kila safari moja
2. Maeneo ya makazi	2. Shilingi 30,000/= kwa kila safari moja
SEHEMU YA NNE	
Ada ya Mabadiliko ya Ardhi kama ifuatavyo	
1. Makazi kuwa biashara	1. Shilingi 50,000/=
2. Makazi kuwa kiwanda	2. Shilingi 100,000/=
3. Makazi kuwa Housing estate (biashara n.k.)	3. Shilingi 50,000/=
4. Viwanda/Biashara kuwa kituo cha mafuta.	4. Shilingi 150,000/=
5. Kugawanya viwanja au shamba	5. Shilingi 150,000/=
6. Kuhakiki milki	6. Shilingi 20,000/= kwa kiwanja
SEHEMU YA TANO	
1. Kibali cha kuweka konteina la biashara eneo la wazi.	1. Shilingi 100,000/= kwa mwaka kwa kila kontena
2. Kibali cha kuweka kiosks eneo la wazi.	2. Shilingi 50,000/= kwa kila mwaka kwa kila kiosks.
3. Fomu ya maombi ya biashara (Kuweka kontena kufungua kioski n.k eneo la wazi)	3. Shilingi 15,000/= kwa kila ombi.

Vibali vinavyotolewa kwa biashara zifuatazo. (Ada/Ushuru).

	Maeneo ya kati	Maeneo mengine.
1. Magenge ya chakula (Baba/Mamalishe)	Shilingi 50,000/= kwa kila mwaka	Shilingi 30,000/= kwa kila mwaka
2. Kuuza maziwa, Ice Cream, Ice Cone, Soda Juice na bidhaa Ndogo ndogo kwenye kibanda.	Shilingi 100,000/= kwa kila mwaka	Shilingi 50,000/= kwa kila mwaka.
3. Kuchoma mishikaki kukaanga kuku, Supu, Chips n.k. kwenye kibanda.	Shilingi 100,000/= kwa kila mwaka	Shilingi 50,000/= kwa kila Mwaka.
4. Kutengeneza viatu vipya kwenye kibanda	Shilingi 50,000/= kwa mwaka	30,000/= kwa kila mwaka.
5. Ushonaji wa nguo kwenye kibanda	Shilingi 50,000/= kwa kila mwaka.	Tshs 30,000/= kwa kila mwaka
6. Fundi Radio, Luninga n.k. kwenye kibanda.	Shilingi 100,000/= kwa kila mwaka.	70,000/= kwa kila mwaka
7. Kutengeneza kuuza samani kwenye kibanda.	Tshs 100,000/= kwa kila mwaka	70,000/= kwa kila mwaka
8. Kuuza batiki vikoi n.k. kwenye kibanda.	Tshs 100,000/= kwa kila mwaka	60,000/= kwa kila mwaka
9. Kinyozi katika kibanda	Tshs 50,000/= kwa kila mwaka	30,000/= kwa kila mwaka
9. Kusuka Nywele kwenye kibanda	Tshs 50,000/= kwa kila mwaka	30,000/= kwa kila mwaka
10. Mkodishaji wa mikokoteni baisikeli kwenye kibanda/sehemu maalum	Tshs 100,000/= kwa kila mwaka	50,000/= kwa kila mwaka
12. Vikundi vya Uchukuzi na upakuaji mzigo n.k.	Tshs 100,000/= kwa kila mwaka	50,000/= kwa kila mwaka
13. Kuuza oil n.k kwenye kibanda	Tshs 50,000/= kwa kila mwaka	40,000/= kwa kila mwaka
14. Kutengeneza na kuuza mapambo ya nyumba kwenye kibanda	Tshs 55,000/= kwa kila mwaka	30,000/= kwa kila mwaka
15. Kuuza mitumba kwenye kibanda	Tshs 55,000/= kwa kila mwaka	40,000/= kwa kila mwaka
16. Biashara nyingine yoyote ndogo ndogo inayokubarika kisheria na hajitajwa katika sheria hii.	Tshs. 50,000/= hadi 100,000/= kwa kila mwaka kutegemea na ukubwa wa biashara.	30,000/= hadi 70,000/= kwa kila mwaka.
SEHEMU YA SITA		
1. Ushuru wa mnada wa jumla	Kitu chochote kitakachonadiwa kitalipiwa ushuru kiasi cha 5% ya bei ya mnada	
SEHEMU YA SABA		

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi
Tangazo la Serikali Na. 54 (linaendelea)

Ada yakuzingira na kuweka majukwaa katika maeneo ya kati na maeneo mengine (ujenzi, Mikutano n.k).		
1. Kwa mda chini ya wiki mbili	Maeneo ya kati	Menginepo
	Tshs. 1000/= kwa mita	Tsh. 700/= kwa kila mita
2. Kwa muda chini ya wiki mbili na usiozidi wiki nne.	Shs. 2000/= kwa mita	1500/= kwa kila mita
3. Muda zaidi ya wiki 4 na usiozidi wiki 9	Tshs. 4000/= kwa kila mita	Tshs 3000/= kwa kila mita
4. Kati ya wiki 9 na usiozidi wiki 12	Tshs. 6000/= kwa kila mita	Tshs 4000/= kwa kila mita
5. Kati ya wiki 12 na usiozidi mwaka 1	Tshs. 10,000/= kwa kila mita	Tshs 8000/= kwa kila mita
6. Zaidi ya mwaka 1	Tshs. 15,000/= kwa kila mita	Tshs 10,000/= kwa kila mita
SEHEMU YA NANE		
Ada ya Nyara za Serikali		
Ada ya fomu ya maombi ya nyara za Serikali	Tshs. 50,000/=	
SEHEMU YA TISA		
1. Ada ya usajili wa uchimbaji madini		
(a) Usajili wa Umiliki wa madini ya ujenzi (Mchanga, kifusi n.k).	Tshs.100,000/=	
(b) Usajili wa umiliki wa madini ya kokoto, Moramu na chokaa	Tshs. 150,000/=	
Ada ya Usafirishaji madini ya ujenzi kwa uzito		
(a) Tani 1 hadi tani 7	5000/= kwa kila Trip	
(b) Tani 7 - 10	10,000/= kwa kila trip	
(c) Tani zaidi 10	15,000/= kwa Trip.	
SEHEMU YA KUMI		
1. Ada matangazo ya biashara (Promotion)		
(a) Utangatanzaji wa kibiashara (Business Promotion) (Internal Oriented)	Tshs. 50,000/= kwa kila Tangazo.	
(b) Biashara ya nje (External Oriented)	Dola za Kimarekani 70 (\$ 70) kwa kila tangazo.	

ADA YA KIBALI CHA UJENZI

	Maeneo ya kati			Maneno Mengineyo		
	Ujazo wa juu SHS	Ujazo wa kati SHS	Ujazo wa chini SHS	Ujazo wa chini SHS	Ujazo wa kati SHS	Ujazo wa juu SHS
Hadi futi 500 za mraba	30,000/=	40,000/=	50,000/=	40,000/=	30,000/=	20,000/=
Hadi futi 500 hadi	40,000/=	50,000/=	60,000/=	50,000/=	30,000/=	20,000/=

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi

Tangazo la Serikali Na. 54 (linaendelea)

1000 za mraba						
Hadi futi 500 hadi 1500 za mraba	60,000/=	80,000/=	100,000/=	80,000/=	60,000/=	40,000/=
Zaidi ya futi 1500 hadi 3000	80,000/=	100,000/=	120,000/=	100,000/=	80,000/=	60,000/=
Futi 3000 hadi 4000	150,000/=	200,000/=	250,000/=	200,000/=	150,000/=	100,000/=
Futi 4000 hadi 5000 za mraba	170,000/=	250,000/=	300,000/=	250,000/=	170,000/=	120,000/=
Futi 5000 hadi 6000 za mraba	190,000/=	265,000/=	320,000/=	260,000/=	190,000/=	150,000/=
Futi 6000 hadi 7000 za mraba	200,000/=	280,000/=	350,000/=	280,000/=	200,000/=	180,000/=
Futi 7000 hadi 10,000 za mraba	300,000/=	350,000/=	420,000/=	350,000/=	300,000/=	200,000/=

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

Ada ya maengesho ya magari	
1. Maegesho maalum kwa ajili ya kugesha magari	4000/= kwa siku au 100000/= kwa mwezi.
2. Maegesho ya Umma	Tshs 500/= kwa gari kwa saa

SEHEMU YA KUMI NA MBILI

Ada ya matangazo ya biashara yaliyosimikwa kuchorwa kuchapishwa na kubandikwa katika eneo lolote la Halmashauri.	
1. Yasiyowaka taa (Non – illuminated)	Tshs 6000/= kwa futi 1 ya mraba kwa mwaka
2. Yenye mwanga (illuminated advertisement)	Tshs. 8000/= kwa futi 1 ya mraba kwa mwaka na ongezeko la 3000/= kwa kila tangazo linalotokea kwa matangazo yenye kubadilika badilika.

SEHEMU YA KUMI NA TATU

1. Ada ya uchinjaji	Tshs. 5000 kwa kila ng'ombe na 2000/= nguruwe na mbuzi.
2. Ada ya Ukaguzi wa nyama	Tshs. 2000 kila ng'ombe Tshs. 1500 kila nguruwe Tshs. 1500 kila mbuzi Tshs. 200 kila kuku

SEHEMU YA KUMI NA NNE

Ushuru wa uzoaji taka kwa mwezi
--

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi

Tangazo la Serikali Na. 54 (linaendelea)

Na.	JINA	KIASI
1.	Makazi kwa kila kaya	2000/=
2.	Bihashara, Viwanda, Mashirika n.k	50,000/=
3.	Mgahawa (Tea Room)	5000/=
4.	Mgahawa (Cafeteria) -Ndogo	5,000/=
5.	Kibanda cha vinywaji baridi	10,000/=
6.	Mgahawa mkubwa	10,000/=
7.	Nyumba ya kulala wageni	10,000/=
8.	Zahanati	10,000/=
9.	Kituo cha Afya	10,000/=
10.	Hospitali	30,000/=
11.	Kiwanda cha mbao (kwa trip) 4.5 M ³ 6.0 M ³ 10.0 M ³	25,000/= 30,000/= 35,000/=
12.	Watengeneza samani (furniture)	20,000/=
13.	Mageti na madirisha ya chuma (Karakana)	20,000/=
14.	Taka za kiwanda (Taka laini) 4.5 M ³ 6.0 M ³ 10.0 M ³	25,000/= 30,000/= 35,000/=
15.	Kiwanda (taka ngumu) Kila tani	10,000/=
16.	Maduka ya jumla	10,000/=
17.	Maduka ya rejareja (Vyakula)	5,000/=
18.	Maduka ya rejareja yasiyo ya Vyakula	10,000/=
19.	Shule ya msingi ya kutwa ya binafsi	10,000/=
20.	Shule ya kulala ya binafsi	25,000/=
21.	Taasisi zingine za Elimu	25,000/=
22.	Grosary (Duka la Pombe)	10,000/=
23.	Baa	15,000/=
24.	Bucha ya nyama	5,000/=
25.	Duka la Dawa (Pharmacy)	10,000/=
26.	Duka la Dawa muhimu	5,000/=
27.	Soko (Kwa trip) 4.5 M ³ 6.0 M ³ 10.0 M ³	25,000/= 30,000/= 35,000/=
28.	Shule ya msingi ya kulala ya mtu binafsi	15,000/=
29.	Shule ya binafsi ya kutwa	15,000/=
30.	Masoko ya mitaani (magenge) kwa meza kwa mwezi	4,000/=
31.	Mama lishe /Baba lishe	4,000/=
32.	Magari mazao sehemu zisizoruhusiwa (Pakua)	10,000/=
33.	Magari yanayopakua mazao sokoni 2m ³ – 6M ³	5,000/=
34.	Stendi ya mabasi kwa kila basi kwa kutwa	1000/=
35.	Msikiti/Kanisa (kwa mwezi)	5000/=
36.	Biashara Ndogo ndogo	5000/=
37.	Madobi wa mitaani	5000/=
38.	Mafundi chelehani/nguo wa mitaani.	5000/=
39.	Mafundi selemala wa mitaani	5000/=
40.	Wang'arisha viatu (shoe shiners)	5000/=

Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi
Tangazo la Serikali Na. 54 (linaendelea)

41.	Mafundi simu, redio, Tv. n.k. wa mitaani	5000/=
42.	Vinyozi wa mitaani (wasio lasimu)	5000/=
43.	Kituo cha mafuta Petrili	50,000/=
44.	Kituo cha mafuta ya taa	10,000/=
45.	Ghala (ware house)	50,000/=
46.	Stoo ya mkaa	10,000/=
47.	Heoteli Vyumba – 1 hadi 10 Vyumba 10 -20 Vyumba 20 – 30 Zaidi ya vyumba 30	25,000/= 30,000/= 40,000/= 50,000/=
48.	Maofisi ya kazi Wafanyakazi 1-10 Wafanyakazi 10 -30 Wafanyakazi 30-50 Wafanyakazi 50 na zaidi	10,000/= 20,000/= 30,000/= 50,000/=
49.	Lundo la taka kwa mwezi	30,000/=
50.	Taka sehemu ya ujenzi (kwa trip)	25,000/=
51.	Garage	10,000/=
52.	Car warsh	10,000/=

SEHEMU YA KUMI NA TANO

Ushuru wa Huduma mbalimbali		
1.	Ushuru kwa kila nyumba ya kulala wageni	Shilingi 50,000/= kwa kila nyumba kwa mwaka
2.	Ushuru wa mavuno mazao mali ghafi n.k (Produce Cess)	Asilmia 5 ya thamani ya mavuno

SEHEMU YA KUMI NA SITA

Ushuru wa mazao yatokayo nje ya Wilaya au sokoni yaliyoamuliwa		
1.	Kuku (Kila kuku)	Tshs. 500/=
2.	Nyanya tenga 1	Tshs. 2000/=
3.	Vitunguu tenga 1	Tshs. 2000/=
4.	Mchele kila gunia	Tshs. 5000/=
5.	Matunda mbalimbali kwa kila tenga 1	Tshs. 2000/= hadi 5000/=

SEHEMU YA KUMI NA SABA

Ushuru wa stendi kwa siku		
1.	Mabasi makubwa	Tshs. 2000/=
2.	Mabasi madogo	Tshs. 1000/=

SEHEMU YA KUMI NANE

Ushuru wa Maegesho ya Taxi na boda boda na piki piki za mataili 3 kwa mwezi.		
1.	Taxi	Tshs. 30,000/=
2.	Piki piki za tairi 3, Bajaji	Tshs. 30,000/=
3.	Bodaboda	Tshs. 20,000/=

SEHEMU YA KUMI NA TISA

Ada ya usajili kila mwaka kwa vyombo vya usafiri (Biashara)		
1.	Taxi	Tshs.100,00/=
2.	Piki piki za tairi 2,	Tshs. 50,000/=
3.	Piki piki taili 3,	Tshs. 60,000/=
4.	Fomu ya kusajili	Tshs.10,000/=

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Baraza la Madiwani lililofanyika tarehe 05 mwezi Februari, 2014 na ulibandikwa mbele ya:-

NATHAN MSHANA
Mkurugenzi Mtendaji
Wilaya ya Misungwi

KHALID MBILYAZA
Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri
Wilaya ya Misungwi

NAKUBALI

11 DESEMBA, 2014

MHE. MIZENGO P. PINDA,
Waziri Mkuu