
OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI  YA UTUMISHI WA UMMA

MADA KUHUSU MWONGOZO WA MATUMIZI BORA, SAHIHI NA 
SALAMA YA VIFAA NA MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI KWA 

MAAFISA TEHEMA WA WIZARA, IDARA, WAKALA, SEKRETARIETI 
ZA MIKOA NA MAMLAKA ZA HALMASHAURI ZA MITAA,      

TAREHE 1–26 OKTOBA, 2012 – DODOMA.

Imetolewa na:
Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma



YALIYOMO

Utangulizi

2.  Chimbuko na Lengo la Mwongozo

Mada imegawanyika katika sehemu zifuatazo:-

3.  Lengo la Mwongozo

5.  Mambo Muhimu ya Kuzingatia

4.  Maeneo ya Mwongozo

1. 



1. UTANGULIZI

Serikali kupitia Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka
2009 ilitoa maelekezo kuhusu matumizi bora na
salama ya vifaa na mifumo ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) serikalini. Maelekezo hayo
yalitolewa kutokana na kasi kubwa ya ukuaji wa
TEHAMA duniani ambayo imesababisha mabadiliko
ya uendeshaji wa shughuli za Serikali na jamii kwa
jumla na pia kwa kuzingatia kwamba dhana ya
TEHAMA ndani ya Serikali bado ni mpya wakati
matumizi yake yamekuwa yakiongezeka kwa kasi
kubwa



2. CHIMBUKO LA MWONGOZO 
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Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009
Waraka huo pamoja na mambo mengine ulitoa
maelekezo kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa na
mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) serikalini.

Changamoto zilizojitokeza katika kuteleza Waraka
Utekelezaji wa Waraka ulionekana ni mgumu kutokana
na kutokuwepo mwongozo mahsusi wa namna ya
kuutekeleza.
Kutokuwepo kwa utekelezaji unaofanana katika ofisi za
serikali, kwa mfano:- anwani za barua pepe za Serikali
jumaroza@abc.go.tz, juma.roza@abc.go.tz,
jroza@abc.go.tz



2. CHIMBUKO LA MWONGOZO 

umetolewa na
kuanza kutumika rasmi mnamo mwezi Julai 2012
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§
§
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Mwongozo huu umeandaliwa kwa kufuata mfumo
shirikishi

Kikundi kazi kiliandaa Rasimu
Rasimu ilisambazwa kwa wadau
Maoni ya Wadau yalijumuishwa ipasavyo
Kupitishwa na mwenye Mamlaka kuupitisha Mwongozo
(Waziri , Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma).

Mwongozo wa Matumizi Bora na Sahihi , na Salama
ya Vifaa na Mifumo ya Teknolojia ya Habaria na
Mawasiliano (TEHAMA ) Serikalini



3. LENGO LA MWONGOZO 

•

•

Ni kutoa maelekezo na ufafanuzi rahisi wa
namna ya kutekeleza vipengele vilivyoainishwa
ndani ya Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka
2009

Kuwa na utekelezaji unaofanana wa Waraka Na.
5 katika Ofisi za Serikali ( Wizara , Idara
,Sekretarieti za Mikoa , Wakala za Serikali na
Mamlaka ya Serikali za Mitaa )



4. MAENEO YA MWONGOZO

Matumizi ya Barua pepe
Matumizi ya Vitunza Kumbukumbu
Matumizi ya Mitandao na Intaneti
Matumizi ya Mifumo ya Kompyuta

.     Udhibiti wa Maambukizi ya Virusi vya Kompyuta

Matengenezo ya Vifaa vya TEHAMA 

Uhakiki wa Vifaa vya TEHAMA 

Mwongozo umegawanyika katika sehemu zifuatazo:-

1.    
2     
3.    
4.    

5

6.     

7.     



ENEO LA 1: MATUMIZI YA BARUA PEPE 

Hali Ilivyo Sasa :  Kuna ongezeko kubwa la 
Watumishi wa Umma wanaotumia anwani za
barua pepe ambazo siyo za Serikali katika
kutuma au kupokea taarifa za Serikali. Hali hii
imesababisha nyaraka za Serikali kupokewa

katika misingi ya KIBINAFSI na hivyo
kupoteza umuhimu wake na hata kuhatarisha
usalama na siri wa taarifa zilizopo katika
nyaraka hizo.



MAELEKEZO YA MWONGOZO 
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Anwani za barua pepe binafsi zisitumike katika mawasiliano
ya shughuli za serikali.
Anwani za barua pepe za Serikali ni kwa Matumizi ya
Shughuli za Serikali
Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kuwa na barua pepe zenye
kikoa cha mfumo wa “.go.tz”, “.ac.tz” au “.edu.tz”
Barua za siri zisitumiwe kupitia mfumo wa barua pepe ( 
inapobidi tahadhari za siri na usalama zilizokubalika
zinapaswa kuzingatiwa)
Ni kosa Mtumshi wa Umma kutumia barua pepe ya serikali
kwa matumizi binafsi
Hairuhusiwi kutumia kompyuta ya nje au Internet Café  
kutuma au kupokea taarifa za serikali
Kila Ofisi ya Serikali iwe na wataalamu ambao pamoja na
mambo mengine watasimamia matumizi bora na salama ya
barua pepe.



ENEO LA 2: MATUMIZI YA VITUNZA AU    
VIHAMISHA KUMBUKUMBU 

Hali Ilivyo Sasa: Ukuaji wa TEHAMA umepelekea
kuwepo kwa vifaa mbali mbali kwa ajili ya
kutunza na kuhamisha kumbukumbu / taarifa
zilizo katika mfumo wa Digitali. Hata hivyo
pamoja na faida zinazotokana na teknolojia
hiyo, Serikali haina budi kuwa makini kwa
kuchukua tahadhari kuhakikisha kuwa vifaa
hivyo visiwe chanzo cha uvujaji wa siri/taarifa
za Serikali.



MAELEKEZO YA MWONGOZO

•

•

•

•
•
•

•

Watumishi wa Umma wapatiwe elimu endelevu ya matumizi
sahihi na salama ya vifaa vya kuhamisha/kutunza
kumbukumbu kabla ya kuanza kuvitumia kwa kadri TEHAMA
inavyobadilika.
Mtumishi wa Umma sharti atumie vifaa vya kutunza/
kuhamisha kumbukumbu vya Serikali katika matumizi ya kazi
za Serikali tu.
Vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya Serikali
vihifadhiwe ofisini kwa kufuata utaratibu wa kutunza vifaa na
nyaraka za Serikali
Kufuta nyaraka zote mara baada ya kuhamisha
Ununuzi wa vifa hivi uzingatie Viwango
Vifaa vilivyochakaa vipelekwe Idara ya Kumbukumbu na
Nyaraka za Taifa
Usajili wa vifaa hivi katika daftari la kumbukumbu la TEHAMA 



ENEO LA 3: MATUMIZI YA MITANDAO 
NA INTANETI

Hali Ilivyo Sasa :• Ili kuendana na mabadiliko ya
TEHAMA, Serikali imelazimika kuwa na huduma ya
intaneti kwa ajili ya mawasiliano pamoja na
kupata taarifa mbalimbali. Katika kusambaza
huduma ya Intaneti kwenye ofisi zake, Serikali
imekuwa ikinunua huduma hiyo kutoka
makampuni binafsi kwa kufuata sheria na kanuni
za ununuzi Serikalini. Hata hivyo licha ya
upatikanaji wa huduma hiyo, bado kunahitajika
udhibiti zaidi kuhakikisha kwamba matumizi ya
intaneti hayaleti madhara kwa Serikali.



MAELEKEZO YA MWONGOZO

haruhusiwi

zisiunganishwe
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Inapotokea ofisi ya Serikali inapata huduma ya intaneti
kupitia wakandarasi, ni wajibu wa ofisi husika
kuhakikisha kwamba mkandarasi huyo anafanyiwa
upekuzi na mamlaka husika kufuatana na Sheria ya
Usalama wa Nchi Na 3 ya mwaka 1970, pamoja na
Kanuni za Usalama wa Serikali za mwaka 1999.
Matumizi ya Intaneti yawe ni yale yanayolenga kuongeza
tija na ufanisi katika utendaji wa Serikali
Mtumishi wa Umma kutumia mifumo ya
Intaneti ya Serikalini kutembelea tovuti zisizofuata
maadili.
Kompyuta zote zinazotumika kuhifadhi/kuandaa nyaraka
za siri za Serikali moja kwa moja katika
mtandao wa Intaneti.



ENEO LA 4: MATUMIZI YA MIFUMO YA 
KOMPYUTA

Hali Ilivyo Sasa :• Kutokana na gharama kubwa ya
mifumo na programu za kompyuta, matumizi ya
programu huria (open source) yamekuwa
yakionekana kama njia mbadala kwani mifumo
hiyo inaruhusiwa kutumika pasipo leseni. Hivyo
ni wajibu wetu kuchukua tahadhari kabla ya
kuitumia mifumo hii



MAELEKEZO YA MWONGOZO
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Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kupata ushauri wa
kitaalam kutoka kwa Wakala wa Serikali Mtandao (eGA)
kabla ya kupanga na kutekeleza miradi mipya wa mifumo
ya kompyuta.
Ni sharti mifumo yote ya kompyuta inayotumika katika
Ofisi za Serikali iwe na leseni halali ya matumizi kutoka kwa
mtengenezaji.
Watumishi wa Umma kutoruhusiwa kuweka programu
yoyote (software) kwenye kompyuta za Serikali bila kupata
idhini kutoka kitengo cha TEHAMA cha Taasisi husika.
Programu huria (open source software) zitumike katika
Ofisi za Serikali baada ya kupata ushauri kutoka Wakala Wa
Serikali Mtandao. (excluding OS)



ENEO LA 5: MATUMIZI YA “ANTI 
VIRUS”

Hali Ilivyo Sasa :• Ongezeko la matumizi ya
TEHAMA duniani limekuwa likienda sambamba
na ongezeko la maambukizi ya virusi vya
kompyuta. Maambukizo hayo yamekuwa ni kero
kubwa na yenye kusababisha hasara kubwa,
ikiwa ni pamoja na kupotea au kuharibika kwa
taarifa na kumbukumbu mbalimbali zilizomo
katika mifumo ya kompyuta na vifaa vya
kuhifadhia kumbukumbu.



MAELEKEZO YA MWONGOZO
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Ofisi za Serikali zihakikishe kuwa kompyuta zote zinawekewa
programu ya kukinga na kuondoa virusi na zihakikishe kuwa
programu hizo zinahuishwa mara kwa mara
Taasisi zote za Serikali ziepuke kutumia “Anti-virus” au
programu nyingine za ulinzi zitolewazo bure kwenye mtandao
wa intaneti au chanzo kingine chochote isipokuwa kama
itaelekezwa vinginevyo na Wakala wa Serikali Mtandao.
Mtumishi wa Umma atakayetaka kutumia kitunza/kihamisha
kumbukumbu ambacho kimetoka sehemu nyingine sharti
akifanyie “Virus scanning” kabla ya kuanza kukitumia.
Ofisi za Serikali ambazo zina mtandao wa ndani wa kompyuta
yaani “Local Area Network (LAN)” ziweke utaratibu wa
kuhuisha mifumo ya programu za ulinzi kwa kuweka utaratibu
wa kupata maboresho (updates) kupitia kompyuta moja
(Server), ambayo itasambaza maboresho hayo katika
Kompyuta nyingine za ndani.



ENEO LA 6: MATENGENEZO YA VIFAA 
VYA TEHAMA

Hali Ilivyo Sasa :• Vifaa vya TEHAMA Serikalini
vimekuwa vikifanyiwa matengenezo na
makampuni binafsi pindi vinapoharibika.
Wakati mwingine vifaa hivi hupelekwa nje ya
ofisi kwa ajili ya matengenezo vikiwa na
nyaraka na kumbukumbu za serikali



MAELEKEZO YA MWONGOZO

Hairuhusiwi
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Wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za Serikali wanatakiwa kufanya
matengenezo ya awali ya vifaa vya TEHAMA ndani ya ofisi husika.
Ofisi za Serikali ambazo zinatumia vifaa vya TEHAMA zinatakiwa
kuwa na sanduku la vifaa vya matengenezo ya awali ya kompyuta
(“Technician Toolkit Box”).

kutoa kifaa cha TEHAMA nje ya ofisi ya Serikali kwa
ajili ya kufanyiwa matengenezo.Hata hivyo iwapo inatokea
ulazima wa kifaa hicho kutolewa nje ya Ofisi ya Serikali ili
kifanyiwe matengenezo zaidi, basi kitunza kumbukumbu kilichopo
kwenye kifaa hicho kiondolewe na kihifadhiwe sehemu husika.
Wataalamu wa TEHAMA wa Ofisi za Serikali wanatakiwa kuwa na
daftari la kutunza kumbukumbu za matengenezo (Service
Maintenance Log Book)
Ikionekana kwamba kifaa kinatakiwa kufanyiwa matengenezo
zaidi basi ofisi husika kupitia mtaalamu wa TEHAMA iwasiliane na
mkandarasi aliyeidhinishwa ili afike kutoa huduma ya
matengenezo



ENEO LA 7: UHAKIKI WA VIFAA VYA 
TEHAMA

Hali Ilivyo Sasa :• Katika ofisi nyingi za Serikali
taarifa na kumbukumbu za vifaa vya TEHAMA
hazitunzwi kama sheria, kanuni na taratibu za
ununuzi zinavyotuelekeza.



MAELEKEZO YA MWONGOZO

q Kila Taasisi ya Serikali inatakiwa kuwa na daftari la
kutunza kumbukumbu za vifaa vyote vya TEHAMA
kama ilivyoelekezwa katika Jedwali A kwenye
Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2009.



10. MAMBO YA UJUMLA YA 
KUZINGATIA
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Kutomruhusu mtu asiye mtumishi wa Serikali kutumia vifaa na
mifumo ya TEHAMA ya Serikali au mtumishi kutumia vifaa vya
TEHAMA kwa manufaa binafsi

Kompyuta za Serikali ziwekewe nywila

Kabla ya kununua vifaa vya TEHAMA Ofisi za Serikali
zinatakiwa kupata vipimo/viwango “specifications/standards”
kutoka Ofisi ya Rais, UTUMISHI.

Kila Ofisi ya Serikali inatakiwa kuwa na Kitengo cha TEHAMA
ambacho kitakuwa kinawajibika moja kwa moja kwa Mtendaji
Mkuu wa Taasisi husika kama ilivyoamuliwa na Kamati ya Rais
ya Utekelezaji mnamo mwaka 2006.

Kuwasiliana na wakala wa Serikali Mtandao (eGA) ili kupata
ushauri wa kiufundi



MWISHO

ASANTENI SANA 
KWA 

KUNISIKILIZA
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